10 พฤษภาคม 2561 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปยังโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านถ้ำหิน ต.สวนผึ้ง อ.สวนผึ้ง จ.ราชบุรี
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปยังโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านถ้ำหิน ต.สวนผึ้ง อ.สวนผึ้ง จ.ราชบุรี เพื่อทอดพระเนตรกิจกรรมต่าง ๆ ของโรงเรียน ซึ่งเปิดทำการสอนตั้งแต่ปี พ.ศ. 2526 สอนนักเรียนตั้งแต่ชั้นอนุบาลจนถึงระดับประถมศึกษาปีที่ 6 มีนักเรียนที่เข้ารับการเรียนการสอน จำนวน 276 คน โดยโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านถ้ำหิน มีบุคลากรทั้งสิ้น 11 คน งานโครงการพระราชดำริฯ ที่โรงเรียนดำเนินการ มี 9 โครงการ ซึ่งมีโครงการสหกรณ์นักเรียนประกอบอยู่ด้วย ในส่วนของการส่งเสริมกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายสุรินทร์ วทัญญู สหกรณ์จังหวัดราชบุรี ได้ถวายรายงานถึงความก้าวหน้าในการส่งเสริมสหกรณ์นักเรียน ด้านกิจกรรมร้านสหกรณ์นักเรียน กิจกรรมออมทรัพย์ กิจกรรมส่งเสริมการเกษตร กิจกรรมประกวดการบันทึกรายงานการประชุมและการบันทึกบัญชีของสหกรณ์นักเรียน เป็นต้น ต่อจากนั้น นายสุบิน ป้อมโอชา ประธานกรรมการสหกรณ์โคนมหนองโพราชบุรี จำกัด (ในพระบรมราชูปถัมภ์) ได้ถวายรายงานถึงความคืบหน้าการก่อสร้างอาคารคอมพิวเตอร์เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ทรงพระชนมายุครบ 60 พรรษา 2 เมษายน 2558 โดยขบวนการสหกรณ์และกลุ่มเกษตรกรในจังหวัดราชบุรี เป็นเงินทั้งสิ้น 906,800 บาท ซึ่งดำเนินการก่อสร้างแล้วเสร็จในปี พ.ศ.2558
{gallery}11may2561{/gallery}