5 พฤษภาคม 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนางณัชกช นามจันทร์ ผู้อำนวยการกลุ่มส่งเสริมและพัฒนาการบริหารการจัดการสหกรณ์ สำนักงานสหกรณ์จังหวัดระนอง
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนางณัชกช นามจันทร์ ผู้อำนวยการกลุ่มส่งเสริมและพัฒนาการบริหารการจัดการสหกรณ์ สำนักงานสหกรณ์จังหวัดระนอง ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมสหกรณ์บริการผู้ใช้น้ำเกาะพยาม จำกัด ตำบลเกาะพยาม อำเภอเมือง จังหวัดระนอง ซึ่งเกษตรกรบนเกาะพยามประสบความเดือดร้อนขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภคบริโภคและทำการเกษตรในฤดูแล้ง สหกรณ์ฯ ได้ช่วยเหลือสมาชิกโดยให้บริการน้ำประปาและธุรกิจจัดหาสินค้ามาจำหน่าย (มิเตอร์และอุปกรณ์ประปา) สามารถช่วยเหลือสมาชิกสหกรณ์ฯ 450 หลังคาเรือน และที่ไม่ได้เป็นสมาชิกของสหกรณ์ฯ อีก 150 ครัวเรือน รวมถึงประชากรแฝงอีกกว่า 5,000 คนให้ได้มีน้ำใช้ในครัวเรือน และน้ำในการทำการเกษตรได้อย่างทั่วถึง จากนั้นเดินทางไปเยี่ยมชมอ่างเก็บน้ำธรรมชาติ ที่ใช้รองรับน้ำดิบเพื่อใช้ในการผลิตน้ำประปาขนาด 200,000 ลูกบาศก์เมตรเพื่อส่งน้ำช่วยเหลือไปยังสมาชิกสหกรณ์ฯ ประชนชนทั่วไปบนเกาะพยามให้มีน้ำใช้อย่างเพียงพอตลอดทั้งปี
{gallery}05may2561_1{/gallery}