4 พฤษภาคม 2561 ณ สำนักงานสหกรณ์การเกษตรหนองสูง นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ร่วมเป็นสักขีพยาน ให้กับ สหกรณ์การเกษตรหนองสูง จำกัด จังหวัดมุกดาหาร ทำ MOU กับ สหกรณ์การเกษตรคำชะอี จำกัด จังหวัดมุกดาหาร และ สหกรณ์การเกษตรเกษตรวิสัย จำกัด จังหวัดร้อยเอ็ด
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ร่วมเป็นสักขีพยาน ให้กับ สหกรณ์การเกษตรหนองสูง จำกัด จังหวัดมุกดาหาร ทำ MOU กับ สหกรณ์การเกษตรคำชะอี จำกัด จังหวัดมุกดาหาร และ สหกรณ์การเกษตรเกษตรวิสัย จำกัด จังหวัดร้อยเอ็ด ในการเชื่อมโยงเครือข่าย การเลี้ยงโคเนื้อกลางน้ำ(โคขุน ก่อนเข้าโรงเชือด) โดย สกก.หนองสูง จำกัด จะเป็นแหล่งรับซื้อโคขุน ในราคาประกันมาเชือดส่งตลาด Modern trade และพ่อค้าส่งออก และการซื้อขายสินค้าทางการเกษตร เช่น สินค้าข้าวสาร ข้าวเหนียว รำข้าว ฝางข้าว ปุ๋ย และอื่นๆที่เกี่ยวกับการประกอบชีพเกษตร โดยผลจากโครงการนี้ มีสมาชิกได้รับประโยชน์จากการสร้างอาชีพเลี้ยงโคขุนเพิ่ม 400 ราย และสมาชิกปลูกพืชอาหารสัตว์เพิ่มอีก 100 ราย สกก.หนองสูง จำกัด มีเนื้อโคขุนคุณภาพดี จำกัด ให้คู่ค้าได้ตาม Order (ความต้องการตลาดยังมีอยู่สูง) สามารถสร้างมูลค่าเศรษฐกิจเพิ่มไม่น้อยกว่าปีละ 12 ล้านบาท ซึ่งกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้สนับสนุนและส่งเสริมให้เป็นกิจกรรมตามหลักการตลาดนำการผลิต มาดำเนินการในการเชื่อมโยงธุรกิจของสหกรณ์ ตามนโยบายของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์
{gallery}04may2561{/gallery}