วันที่ 3 พฤษภาคม 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมขับเคลื่อนโครงการพัฒนาระบบกสิกรรมด้วยศาสตร์พระราชา ในพื้นที่ลุ่มน้ำปิง จังหวัดเชียงใหม่ ณ ศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ที่ 9 จังหวัดเชียงใหม่
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมขับเคลื่อนโครงการพัฒนาระบบกสิกรรมด้วยศาสตร์พระราชา ในพื้นที่ลุ่มน้ำปิง จังหวัดเชียงใหม่ ณ ศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ที่ 9 จังหวัดเชียงใหม่ โดยมีหน่วยงานราชการในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ หน่วยงานราชการในพื้นที่ ผู้แทนภาคประชาสังคม และภาคประชาชน เข้าร่วมประชุมที่ประชุมมีการพิจารณากำหนดแนวทางในการขับเคลื่อนการพัฒนาและแก้ไขปัญหาภาคการเกษตรสู่การพัฒนาอย่างยั่งยืน เพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์ตามเป้าหมายและยุทธศาสตร์การขับเคลื่อนนโยบายของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ในพื้นที่ลุ่มน้ำปิง จังหวัดเชียงใหม่ โดยบูรณาการงานร่วมกัน ชี้แจงแลกเปลี่ยนความรู้ประสบการณ์และบทบาทภารกิจของแต่ละหน่วยงาน ทำความเข้าใจกรอบการขับเคลื่อนฯ กำหนดแนวทางการถ่ายทอดความรู้เพื่อการพัฒนาและส่งเสริมอาชีพ สนับสนุนผลผลิตและส่งเสริมการตลาดให้แก่เกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการฯ และพิจารณาคัดเลือกพื้นที่เป้าหมายไว้ 3 ตำบล คือ ตำบลบ้านทับ ตำบลกองแขก ตำบลช่างเคิ่ง ในพื้นที่อำเภอแม่แจ่ม โดยเริ่มที่บ้านสองธาร ตำบลบ้านทับ นำร่อง 2 ครัวเรือน จาก 55 ครัวเรือนเป้าหมาย และยังมีเกษตรกรสนใจสมัครเข้าร่วมโครงการฯ อีก 16 ครัวเรือน
{gallery}03may2561_2{/gallery}