23 เมษายน 2561 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ร่วมคณะนางสาวดุจเดือน ศศะนาวิน รองปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมคณะ ได้ตรวจเยี่ยมและชมการผลิตปุ๋ยใช้เอง (ปุ๋ยสั่งตัด) ของสหกรณ์การเกษตรเมืองสุพรรณบุรี จำกัด ณ โรงสีข้าวสหกรณ์การเกษตรเมืองสุพรรณบุรี จำกัด อำเภอเมือง จังหวัดสุพรรณบุรี
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ร่วมคณะนางสาวดุจเดือน ศศะนาวิน รองปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมคณะ ได้ตรวจเยี่ยมและชมการผลิตปุ๋ยใช้เอง (ปุ๋ยสั่งตัด) ของสหกรณ์การเกษตรเมืองสุพรรณบุรี จำกัด ณ โรงสีข้าวสหกรณ์การเกษตรเมืองสุพรรณบุรี จำกัด อำเภอเมือง จังหวัดสุพรรณบุรี โดยมีนายมนูญ อยู่ดี สหกรณ์จังหวัดสุพรรณบุรี นายพรม บุญมาช่วย ประธานกรรมการสหกรณ์การเกษตรเมืองสุพรรณบุรี จำกัด และนายสมนึก อ่ำสกุล ผู้จัดการสหกรณ์การเกษตรเมืองสุพรรณบุรี จำกัด ให้การต้อนรับ และรายงานผลการปฏิบัติงาน สหกรณ์ได้ขอยืมเครื่องผสมปุ๋ยใช้เอง (ปุ๋ยสั่งตัด) จากโครงการเพิ่มศักยภาพสินค้าเกษตรและอาหารปลอดภัย 4.0 ของสำนักงานสหกรณ์จังหวัดสุพรรณบุรี ตั้งแต่เดือนมิถุนายน 2560 ปัจจุบันได้ผลิตปุ๋ยสั่งตัดให้แก่สมาชิกไปแล้ว จำนวน 6,951 กระสอบ คิดเป็นมูลค่า 3,910,640 บาท เมื่อเปรียบเทียบกับราคาปุ๋ยท้องตลาดจะสามารถลดต้นทุนการผลิตให้แก่สมาชิก ประมาณ 357,425 บาท และสหกรณ์มีรายได้ ประมาณ 417,640 บาท สมาชิกผู้ซื้อปุ๋ยสั่งตัดจะได้รับส่วนลดทันที กระสอบละ 10 บาท และเฉลี่ยเงินคืนตามส่วนธุรกิจเมื่อสิ้นปีทางบัญชี สมาชิกยังได้ใช้ปุ๋ยที่ใหม่สดตรงตามความต้องการ ทั้งปริมาณและคุณภาพ สหกรณ์จะได้วางแผนในการจัดทำแปลงสาธิตเพื่อเปรียบเทียบกับแปลงนาทั่วไป และประชาสัมพันธ์ผ่านผู้นำกลุ่มไปยังสมาชิกให้ครอบคุลมและทั่วถึง
{gallery}23apr2561_1{/gallery}