18 เมษายน 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมคณะ เข้าพื้นที่ตรวจเยี่ยมสำนักงานสหกรณ์จังหวัดนราธิวาส เพื่อเยี่ยมเยือน รับฟังปัญหาอุปสรรคในการดำเนินงาน
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมคณะ เข้าพื้นที่ตรวจเยี่ยมสำนักงานสหกรณ์จังหวัดนราธิวาส เพื่อเยี่ยมเยือน รับฟังปัญหาอุปสรรคในการดำเนินงาน พร้อมทั้งให้คำแนะนำและให้กำลังใจข้าราชการเจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงานในพื้นที่ ต่อจากนั้นได้ลงพื้นที่เพื่อตรวจเยี่ยมการดำเนินงานโรงงานสกัดน้ำมันปาล์มของชุมนุมสหกรณ์ปาล์มน้ำมันชายแดนใต้ จำกัด ในเขตจัดนิคมสหกรณ์บาเจาะ รับทราบการขับเคลื่อนงานของนิคมสหกรณ์บาเจาะกับการพัฒนาคุณภาพชีวิตของสมาชิกนิคมสหกรณ์ รวมถึงแนวทางการแก้ไขปัญหาสถานการณ์ในพื้นที่ผ่านมิติด้านเศรษฐกิจ การส่งเสริมการปลูกปาล์มในพื้นที่ การสร้างงาน สร้างอาชีพ สร้างรายได้หลักของครัวเรือนด้วยปาล์มน้ำมัน ซึ่งจัดเป็นพืชเศรษฐกิจของจังหวัด โรงงานสกัดน้ำมันปาล์มแห่งนี้เป็นโรงงานแปรรูปเพื่อสร้างมูลค่าเพิ่มสินค้าเกษตรจากระบบโครงการแปลงใหญ่ของขบวนการสหกรณ์ที่เป็นผู้จัดการผลผลิตส่วนใหญ่ในพื้นที่ มีเนื้อที่ประมาณ 32,500 ไร่ มีเกษตรสมาชิกประมาณ 9,000 ครัวเรือน ปัจจุบันนิคมสหกรณ์บาเจาะ จัดโครงการร่วมระหว่างภาครัฐกับขบวนการสหกรณ์เพื่อพัฒนาศักยภาพด้านโครงสร้างการบริหารโรงงานที่เข้มแข็ง ให้การสนับสนุนงบประมาณและพัฒนาโรงงานให้เข้าสู่อุตสาหกรรมปาล์มน้ำมันทั้งระบบ มุ่งสร้างความเข้มแข็งเพื่อประโยชน์แก่สหกรณ์สมาชิกและชุมชนโดยรวม
{gallery}18apr2561_1{/gallery}