31 มีนาคม 2561 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีปิดการอบรมและมอบประกาศนียบัตรแก่ผู้ผ่านการอบรมหลักสูตร “การจัดตั้งสหกรณ์ในสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว”
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีปิดการอบรมและมอบประกาศนียบัตรแก่ผู้ผ่านการอบรมหลักสูตร “การจัดตั้งสหกรณ์ในสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว” โดยมีนายวิโรจน์ ภู่ไพบูลย์ ผู้อำนวยการสำนักพัฒนา และถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ กล่าวรายงายงาน และท่านคำอ้วน คำภูแก้ว รองหัวหน้ากรมพัฒนาชนบทและสหกรณ์ สปป.ลาว และนางประทิน สีสา สหกรณ์จังหวัดนครราชสีมา ร่วมเป็นเกียรติในพิธี ณ ศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ที่ 5 จังหวัดนครราชสีมา กรมส่งเสริมสหกรณ์ โดยศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ที่ 5 จัดโครงการฝึกอบรมหลักสูตรการจัดตั้งสหกรณ์ในสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ผู้เข้าอบรมประกอบด้วยผู้นำกลุ่ม ผู้แทนกลุ่ม เจ้าหน้าที่บริษัทไฟฟ้าหงสา จำกัด และเจ้าหน้าที่รัฐบาลจากสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ที่รับผิดชอบและเป็นผู้นำในการจั้งตั้งสหกรณ์ จำนวน 50 คน เพื่อให้ผู้เข้าอบรมมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับวิธีการจัดตั้งสหกรณ์ และมีความรู้เกี่ยวกับธุรกิจในรูปแบบสหกรณ์ได้อย่างถูกต้อง สามารถจัดตั้งสหกรณ์ในในสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว และดำเนินธุรกิจได้ จัดอบรมในระหว่างวันที่ 18 มีนาคม ถึงวันที่ 1 เมษายน 2561 ณ ศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ที่ 5 จังหวัดนครราชสีมา
{gallery}31mar2561_1{/gallery}