21 มีนาคม 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการความร่วมมือด้านการสหกรณ์ระหว่างไทย - ลาว หลักสูตร “การจัดตั้งสหกรณ์ในสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว”
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการความร่วมมือด้านการสหกรณ์ระหว่างไทย - ลาว หลักสูตร “การจัดตั้งสหกรณ์ในสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว” เพื่อสร้างความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับวิธีการจัดตั้งสหกรณ์และการดำเนินธุรกิจในรูปแบบสหกรณ์ให้แก่ผู้นำกลุ่มและเจ้าหน้าที่ของรัฐบาลสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาวที่รับผิดชอบสหกรณ์ และกลุ่มเกษตกรที่จะจัดตั้งสหกรณ์ จำนวนรวม 50 คน ตามที่กระทรวงเกษตรและสหกรณ์แห่งราชอาณาจักรไทยกับกระทรวงกสิกรรมและป่าไม้ แห่งสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ได้ทำบันทึกข้อตกลงความร่วมมือตามโครงการความร่วมมือด้านการเกษตรระหว่าง ไทย - ลาว ทั้งนี้ มีภาครัฐบางส่วนของสาีธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาวมีความประสงค์จะจัดตั้งสหกรณ์ใน 3 แขวง นำร่อง ได้แก่ แขวงไชยบุรี นครเวียงจันทร์ และแขวงจำปาสัก โดยโครงการฯ จัดขึ้นระหว่างวันที่ 18 มีนาคม - 1 เมษายน 2561 รวมระยะเวลา 15 วัน ณ ศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ที่ 5 จังหวัดนครราชสีมา
{gallery}21mar2561{/gallery}