16 มีนาคม 2561 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ประชุมมอบนโยบายการบริหารตามแผนปฏิบัติงานประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2561 โดยมีนายยงยุทธ อุดมศักดิ์ สหกรณ์จังหวัดสกลนคร พร้อมบุคลากรของสำนักงานสหกรณ์จังหวัดสกลนคร จำนวน 60 คน
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ประชุมมอบนโยบายการบริหารตามแผนปฏิบัติงานประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2561 โดยมีนายยงยุทธ อุดมศักดิ์ สหกรณ์จังหวัดสกลนคร พร้อมบุคลากรของสำนักงานสหกรณ์จังหวัดสกลนคร จำนวน 60 คน ให้การต้อนรับและร่วมประชุม โดยท่านอธิบดีได้เน้นย้ำให้ทุกคนได้ช่วยกันดำเนินกิจกรรมของแผนปฏิบัติงาน ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2561 ให้เป็นไปตามแผน หากมีปัญหาอุปสรรคให้เร่งดำเนินการ และแก้ไขให้เป็นไปตามแผนต่อไป ในส่วนของงบประมาณที่จะดำเนินการในการพัฒนากิจกรรมสหกรณ์นักเรียน หรือการพัฒนาสหกรณ์ให้เข้มแข็งได้ก็ให้จัดทำโครงการกิจกรรมในการพัฒนา เพื่อจะได้พิจารณาจัดสรรตามความเหมาะสมในโอกาสต่อไป ทั้งนี้ต้องทำแล้วได้ผลสำเร็จของงานตามแผนและวัตถุประสงค์ที่กำหนด และในโอกาสนี้ท่านอธิบดีได้กราบนิมนต์พระอาจารย์ประสิทธิ์ ประสิทธิโก ได้สรุปแผนการปฏิบัติงานแนวทางการส่งเสริมการเรียนรู้โรงเรียนบ้านม่วงพิทยาคม จังหวัดสกลนคร เพื่อเป็นสถานศึกษาต้นแบบในการร่วมพัฒนาส่งเสริม และสืบสานงานตามแนวพระราชดำริ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เพื่อพัฒนาศักยภาพเสริมความรู้ ทักษะชีวิต แก่เยาวชน และสังคม โดยมุ่งเน้น 5 กิจกรรม คือ 1. เป็นแหล่งเรียนรู้ด้านวิชาการ เสริมศักยภาพ และทักษะชีวิต 2. เป็นแหล่งเรียนรู้ด้านการเกษตรผสมผสาน 3. เป็นแหล่งเรียนรู้ด้านการส่งเสริมงานสหกรณ์ในสถานศึกษาตามแนวพระราชดำริ 4. เป็นแหล่งเรียนรู้ด้านการอนุรักษ์ป่า, น้ำ, และพันธุกรรมพืช อันเนื่องมาจากพระราชดำริ 5. เป็นแหล่งเรียนรู้ด้านประเพณี วัฒนธรรม และภูมิปัญญาท้องถิ่น จากนั้น นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหนะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้ให้คำแนะนำเพิ่มเติมว่าการดำเนินกิจกรรมทั้ง 5 ด้าน ขอฝากให้ทีมงานจัดทำแผนเพื่อให้นักเรียนมีส่วนร่วมในการดำเนินการทุกกิจกรรม ให้นักเรียนรู้จักคิดเอง ทำเอง ในส่วนของกิจกรรมสหกรณ์นักเรียน ขอให้ไปดำเนินการจัดตั้งให้เป็นไปตามรูปแบบการจัดตั้งสหกรณ์จริง เพื่อให้นักเรียนได้เรียนรู้ตามขั้นตอนการขอจดทะเบียนจัดตั้งสหกรณ์ และปฏิบัติได้จริงด้วย สรุปคือให้สำนักงานสหกรณ์จังหวัดสกลนคร ดำเนินการ 2 ขั้นตอน คือส่งเสริม/การเรียนรู้ด้านวิชาการสหกรณ์ และสร้างรูปแบบสหกรณ์ เพื่อให้นักเรียนได้มาเรียนรู้จริงโดยนักเรียนเอง ญาณิศา ภาพ/ข่าว ทีม ปชส.สำนักงานสหกรณ์จังหวัดสกลนคร
{gallery}16mar2561_4{/gallery}