15 มีนาคม 2561 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมคณะ ลงพื้นที่ติดตามแก้ใขปัญหาในการดำเนินงานของสหกรณ์การเกษตรแม่ระมาด จำกัด จ.ตาก
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมคณะ ลงพื้นที่ติดตามแก้ใขปัญหาในการดำเนินงานของสหกรณ์การเกษตรแม่ระมาด จำกัด จ.ตาก ซึ่งได้หารือร่วมกันกับนายนิยม ผลินธรสิริ สหกรณ์จังหวัดตาก นายนรสีห์ สุดวิสัย ผู้อำนวยการนิคมสหกรณ์แม่สอด และคณะกรรมการ ผู้จัดการสหกรณ์ฯ ถึงการแก้ใขปัญหาในการดำเนินธุรกิจของสหกรณ์ โดยมีนาย ภานุวัฒน์ ณ นครพนม ผู้อำนวยการกองพัฒนาสหกรณ์ นายสุรพล พงศ์เมธีอภิชัย ผู้อำนวยการกองคลัง นายปราโมทย์ เนตรสว่าง ผู้ตรวจราชการกรมเขต 17,18 ได้ให้คำแนะนำในส่วนที่เกี่ยวข้อง จากนั้นได้เดินทางไปติดตามการดำเนินธุรกิจของ สหกรณ์นิคมแม่สอด จำกัด เช่นเดียวกัน พร้อมกันนี้ได้เยี่ยมชมฟาร์มแพะ ของนายวิวรรธ์ ชุนณวงษ์ สมาชิกสหกรณ์นิคมแม่ระมาด จำกัด ซึ่งเป็นฟาร์มแพะที่เข้าร่วมโครงการแปลงใหญ่แพะ จ.ตาก ซึ่งมีสมาชิกในพื้นที่ อ.แม่ระมาด เข้าร่วมโครงการ จำนวน 48 ราย มีแพะทั้งหมด 428 ตัว นอกจากนี้ได้เยี่ยมและให้คำแนะนำการเลี้ยงโคเนื้อ ฟาร์มของนาย วชิรศักดิ์ คำเมืองใจ อีกด้วยทั้งนี้ รองอธิบดีและคณะฯ ได้วิเคราะห์สถานการณ์ของสหกรณ์นิคมทั้งสองแห่ง ให้ข้อเสนอแนะ แนวทางการแก้ไขปัญหา โดยกล่าวว่า สหกรณ์นิคมในพื้นที่ จังหวัดตาก เป็นสหกรณ์ที่ดีที่สุดแห่งหนึ่งในประเทศ ได้รับการสนับสนุนอุปกรณ์ทางการตลาด เครื่องจักรกล ในการบริหารและพัฒนาสหกรณ์อย่างครบถ้วน และอยู่ในเขตเศรษฐกิจพิเศษ จังหวัดตาก คณะตรวจเยี่ยมแนะนำให้สหกรณ์ฯ วิเคราะห์การดำเนินงานทุกด้าน วางแผนการบริหารจัดการ ร่วมกันร่างแผนกลยุทธ์ 5 ปี โดยมุ่งเน้นธุรกิจที่ก่อให้เกิดกำไร และสมาชิกได้รับประโยชน์จาก การดำเนินงานของสหกรณ์ฯ
{gallery}16mar2561_1{/gallery}