15 มีนาคม 2561 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายยงยุทธ อุดมศักดิ์ สหกรณ์จังหวัดสกลนคร และข้าราชการของหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ลงพื้นที่ขับเคลื่อนโครงการส่งเสริมกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนในโรงเรียนตามพระราชดำริ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายยงยุทธ อุดมศักดิ์ สหกรณ์จังหวัดสกลนคร และข้าราชการของหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ลงพื้นที่ขับเคลื่อนโครงการส่งเสริมกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนในโรงเรียนตามพระราชดำริ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ณ โรงเรียนบ้านม่วงพิทยาคม อำเภอบ้านม่วง จังหวัดสกลนคร โรงเรียนแห่งนี้สำนักงานสหกรณ์จังหวัดสกลนครร่วมกับศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ที่ 8 จังหวัดขอนแก่น ได้ดำเนินการจัดเตรียมการเรียนรู้เรื่องสหกรณ์แก่นักเรียนทั้งภาคทฤษฏีและภาคปฏิบัติ โดยมีการจัดกิจกรรมสหกรณ์ร้านค้า กิจกรรมออมทรัพย์ การบันทึกบัญชี เพื่อให้นักเรียนฝึกปฏิบัติและซึมซับอุดมการณ์ หลักการ วิธีการสหกรณ์ โดยมีนายกิตติศักดิ์ สุวรรณชัยรบ ผู้อำนวยการโรงเรียน และคณะ ได้กล่าวต้อนรับและพาเยี่ยมชมกิจกรรมต่างๆ ของโรงเรียน เช่น 1. โครงการอันเนื่องมากพระราชดำริฯ เรื่องบ่อพักน้ำและระบบน้ำในโรงเรียน 2. โครงการเกษตรในโรงเรียน แปลงเกษตรและห้องเรียนเกษตร 3. โครงการห้องเรียนธรรมชาติ สวนป่าที่สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เคยเสด็จฯ 4. ห้องกิจกรรมสหกรณ์ และห้องสมุด และมีเป้าหมายที่จะพัฒนาโรงเรียนให้เป็นแหล่งเรียนรู้ด้านการเกษตรและสหกรณ์ การอนุรักษ์พันธุกรรมพืช และเป็นแหล่งเรียนรู้ด้านประเพณีวัฒนธรรม ภูมิปัญญาท้องถิ่น เป็นโรงเรียนต้นแบบในการเป็นแหล่งเรียนรู้แก่นักเรียน ชุมชน และผู้สนใจได้เข้ามาศึกษาสามารถนำความรู้กลับไปปรับใช้ในการดำเนินชีวิตและการประกอบอาชีพในอนาคตต่อไป
{gallery}15mar2561_1{/gallery}