15 มีนาคม 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายสุรินทร์ วทัญญู สหกรณ์จังหวัดราชบุรี นายเฉลิม นวลนิ่ม ผู้อำนวยการศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ที่ 15 จังหวัดเพชรบุรี พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ ลงพื้นที่จังหวัดราชบุรี ตรวจเยี่ยมสหกรณ์การเกษตรผู้ปลูกมะพร้าวน้ำหอมแปลงใหญ่วัดเพลง จำกัด
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายสุรินทร์ วทัญญู สหกรณ์จังหวัดราชบุรี นายเฉลิม นวลนิ่ม ผู้อำนวยการศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ที่ 15 จังหวัดเพชรบุรี พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ ลงพื้นที่จังหวัดราชบุรี ตรวจเยี่ยมสหกรณ์การเกษตรผู้ปลูกมะพร้าวน้ำหอมแปลงใหญ่วัดเพลง จำกัด ซึ่งสหกรณ์ดำเนินธุรกิจรวบรวมต้นกล้ามะพราวน้ำหอมจากสมาชิก ส่งเสริมให้สมาชิกเลี้ยงแตนเบียนบราคอน เพื่อควบคุมหนอนหัวดำมะพร้าว ลดการใช้สารเคมี และเลี้ยงชันโรงในสวนมะพร้าว ที่นอกจากจะช่วยผสมเกสรมะพร้าวแล้ว น้ำผึ้งของชันโรงยังเป็นที่ต้องการของตลาด ขายได้ราคาขวดละ 1,000-1,200 บาท สร้างรายได้เสริมให้กับสมาชิกสหกรณ์เลยนอกเหนือจากการทำสวนมะพร้าว โดยรองอธิบดีฯ ได้ให้แนวทางในการขับเคลื่อนสหกรณ์ การน้อมนำศาสตร์พระราชามาประยุกต์ใช้กับสหกรณ์ การพัฒนาคุณภาพมะพร้าวน้ำหอม การแปรรูป การเพิ่มช่องทางการจำหน่ายทั้งในประเทศและต่างประเทศ
จากนั้นเดินทางไปศูนย์ฝึกอบรมแปรรูปอาหาร กลุ่มแม่บ้านเกษตรกรจรูญศรี โดยนางญาณินี ประภัสสิริ ให้การตอนรับ ซึ่งทางกลุ่มได้มีการส่งเสริมให้เกษตรกรในพื้นที่นำผลผลิตมะพร้าวน้ำหอมมาแปรรูปเพื่อเพิ่มมูลค่า เช่น ทำข้าวหลามมะพร้าวน้ำหอม ขายได้ในราคาลูกละ 30-50 บาท น้ำมะพร้าวที่เหลือจากการทำข้าวหลาม นำมาบรรจุขวด ขายในราคาขวดละ 12-20 บาท ทั้งยังปลูกใบเตยในท้องร่องมะพร้าวสามารถตัดขาย สร้างรายได้เสริมให้กับเกษตรกรอีกทางหนึ่งด้วย
{gallery}15mar2561{/gallery}