26 กุมภาพันธ์ 2561 นายวิวัฒน์ ศัลยกำธร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานเปิดงาน “วันสหกรณ์แห่งชาติ ครบรอบ 102 ปีสหกรณ์ไทย" ภายใต้แนวคิด “สหกรณ์เข้มแข็งด้วยศาสตร์พระราชา 26 กุมภาพันธ์ วันสหกรณ์แห่งชาติ”
นายวิวัฒน์ ศัลยกำธร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานเปิดงาน “วันสหกรณ์แห่งชาติ ครบรอบ 102 ปีสหกรณ์ไทย" ภายใต้แนวคิด “สหกรณ์เข้มแข็งด้วยศาสตร์พระราชา 26 กุมภาพันธ์ วันสหกรณ์แห่งชาติ” และมอบโล่ให้สหกรณ์และกลุ่มเกษตรดีเด่นระดับภาค 19 แห่ง ได้แก่ สหกรณ์การเกษตรร้องกวาง จำกัด จังหวัดแพร่ สหกรณ์การเกษตรหัวหิน จำกัด จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ สหกรณ์การเกษตรขามสะแกแสง จำกัด จังหวัดนครราชสีมา สหกรณ์นิคมคลองสวนหมาก จำกัด จังหวัดกำแพงเพชร สหกรณ์นิคมวังไทร จำกัด จังหวัดระยอง สหกรณ์โคนมไทย-เดนมาร์ค (ลำพญากลาง) จำกัด จังหวัดสระบุรี สหกรณ์กองทุนสวนยางบ้านเสม็ดจวนพัฒนา จำกัด จังหวัดนครศรีธรรมราช สหกรณ์ออมทรัพย์ครูอุทัยธานี จำกัด จังหวัดอุทัยธานี สหกรณ์ออมทรัพย์สาธารณสุขเพชรบุรี จำกัด จังหวัดเพชรบุรี สหกรณ์ออมทรัพย์โรงพยาบาลกาฬสินธุ์ จำกัด จังหวัดกาฬสินธุ์ สหกรณ์ออมทรัพย์ตำรวจตระเวนชายแดนที่ 42 จำกัด จังหวัดนครศรีธรรมราช ร้านสหกรณ์โรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมา จำกัด จังหวัดนครราชสีมา ร้านสหกรณ์โรงพยาบาลสุราษฎร์ธานี จำกัด จังหวัดสุราษฎร์ธานี สหกรณ์สี่ล้อเล็กภูเก็ต จำกัด จังหวัดภูเก็ต สหกรณ์เครดิตยูเนี่ยนรวมน้ำใจท่ายาง จำกัด จังหวัดเพชรบุรี กลุ่มเกษตรกรทำนาเทพนคร จังหวัดกำแพงเพชร กลุ่มเกษตรกรทำสวนยางพาราบ้านพี้นเหนือ จังหวัดน่าน กลุ่มเกษตรกรทำสวนคมบาง จังหวัดจันทบุรี และกลุ่มเกษตรกรทำสวนบ้านควนสามโพธิ์ จังหวัดพัทลุง พร้อมทั้งบรรยายพิเศษ เรื่อง “การน้อมนำศาสตร์พระราชาสู่การพัฒนาสหกรณ์ที่ยั่งยืน” ภายในงานมีการจัดแสดงนิทรรศการความสำเร็จของสหกรณ์ภาคการเกษตร ที่ดำเนินธุรกิจจำหน่ายสินค้ากับเอกชน และนิทรรศการ “ศาสตร์พระราชากับงานสหกรณ์” ซึ่งเสนอเกี่ยวกับการนำศาสตร์พระราชามาใช้ในการส่งเสริมสหกรณ์ โดยมีนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยผู้บริหารและเจ้าหน้าที่กรม ตลอดจนตัวแทนสหกรณ์และส่วนราชการ เข้าร่วมงานกว่า 800 คน ณ ห้องคอนเวนชั่นเซ็นเตอร์ โรงแรมรามาการ์เด้นส์ ถนนวิภาวดีรังสิต กรุงเทพมหานคร
{gallery}26feb2561_2{/gallery}