วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายอมรศักดิ์ พันธุรักษ์ ผู้ตรวจราชการกรมส่งเสริมสหกรณ์ เขตตรวจราชการที่ 6,7 นายสหนณ ชัยจรินันท์ สหกรณ์จังหวัดพัทลุง และคณะ ลงพื้นที่จังหวัดพัทลุง พบปะสมาชิกสหกรณ์การเกษตรเมืองพัทลุง จำกัด
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายอมรศักดิ์ พันธุรักษ์ ผู้ตรวจราชการกรมส่งเสริมสหกรณ์ เขตตรวจราชการที่ 6,7 นายสหนณ ชัยจรินันท์ สหกรณ์จังหวัดพัทลุง และคณะ ลงพื้นที่จังหวัดพัทลุง พบปะสมาชิกสหกรณ์การเกษตรเมืองพัทลุง จำกัด เพื่อตรวจเยี่ยมบ้านสมาชิกของสหกรณ์ฯ ซึ่งสมาชิกฯ ส่วนใหญ่มีอาชีพทำสวนยางพาราเป็นหลัก แต่ที่ผ่านมาต่างประสบปัญหาราคายางตกต่ำ สมาชิกจึงรวมตัวกันใช้พื้นที่ในส่วนที่เหลือของตนปลูกพลู ซึ่งพลูในปัจจุบันจัดว่าเป็นพืชเศรษฐกิจและกำลังเป็นที่ต้องการของตลาด สามารถจำหน่ายได้ทั้งใบและต้นกล้าพันธุ์ ราคาจำหน่ายใบพลู กิโลกรัมละ 280 บาท และต้นกล้า ต้นละ 70 บาท โดยส่งจำหน่ายทั้งในและต่างประเทศ สามารถสร้างรายได้เพิ่มให้แก่ครอบครัวเป็นอย่างดี
ต่อจากนั้นได้เดินทางไปตรวจเยี่ยมสหกรณ์การเกษตรปากพะยูน จำกัด สาขาป่าบอน เพื่อพบปะ พูดคุยแลกเปลี่ยนกับคณะกรรมการฯ และเจ้าหน้าที่สหกรณ์ โดยรองอธิบดีฯ ได้ให้ข้อมูลด้านนโยบายรัฐบาลที่เข้าถึงสหกรณ์ อาทิ โครงการไทยนิยมยั่งยืน การส่งเสริมอาชีพแก่สมาชิก และการน้อมนำศาสตร์พระราชามาประยุกต์ใช้กับสหกรณ์ ทั้งนี้ เพื่อสร้างการรับรู้ เข้าใจ และเตรียมความพร้อมในการขับเคลื่อนสหกรณ์ให้บรรลุตามวัตถุประสงค์เพื่อประโยชน์สูงสุดต่อสมาชิกและสหกรณ์ จากนั้นได้ลงพื้นที่้เยี่ยมชมแหล่งเรียนรู้เกษตรทฤษฏีใหม่ของสมาชิกสหกรณ์ฯ นางไพวรรณ์ แก้วหนูนวล ที่ได้น้อมนำศาสตร์พระราชามาปรับใช้กับวิถีการสหกรณ์ในการดำเนินชีวิตจริง เห็นผลเป็นรูปธรรม โดยใช้พื้นที่บริเวณรอบบ้านปลูกผัก เลี้ยงปลา เลี้ยงกบ เลี้ยงไก่ และเพาะต้นกล้าหมากเพื่อบริโภคและจำหน่าย สามารถสร้างรายได้เสริมให้กับครอบครัว รวมถึงจัดให้เป็นแหล่งเรียนรู้ให้กับสมาชิกสหกรณ์ฯ เกษตรกรในพื้นที่และประชาชนที่สนใจทั่วไปได้ศึกษาเรียนรู้
{gallery}22feb2561_3{/gallery}