22 กุมภาพันธ์ 2561 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่จังหวัดน่านเข้าร่วมกิจกรรม "จอบแรกเปลี่ยนน่าน เอามื้อเอาแฮง" ที่แปลงเกษตรของนางบัวรอง ปะทิ บ้านยู้ อำเภอท่าวังผา จังหวัดน่าน
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่จังหวัดน่านเข้าร่วมกิจกรรม "จอบแรกเปลี่ยนน่าน เอามื้อเอาแฮง" ที่แปลงเกษตรของนางบัวรอง ปะทิ บ้านยู้ อำเภอท่าวังผา จังหวัดน่าน โดยมีนายวิวัฒน์ ศัลยกำธร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นผู้นำทีมลงจอบแรก ขุดคันคู เว้นระยะเพื่อปลูกพืช 3 อย่าง ประโยชน์ 4 อย่าง สร้างคลองไส้ไก่ ต่อจากหนองน้ำ ปรับปรุงพื้นที่ให้เป็นพื้นที่ชุ่มน้ำรองรับการฟื้นฟูพื้นที่ ซึ่งเป็นการดำเนินการในพื้นที่ สปก. ต่อจากนั้นได้เดินทางไปเยี่ยมชมการดำเนินกิจการการรวบรวมรวมผักจากสมาชิกสหกรณ์ของสหกรณ์การเกษตรปฏิรูปที่ดินท่าวังผา จำกัด โดยสหกรณ์ได้ส่งเสริมให้สมาชิกปลูกผักปลอดภัย ได้แก่ ฟักทอง ฟักเขียว พริก กะหล่ำปลี เป็นต้น แล้วสหกรณ์ดำเนินการคัดเกรด ตัดแต่ง บรรจุหีบห่อแล้วส่งต่อให้แก่ผู้ส่งออกและห้าง modern trade
{gallery}22feb2561_1{/gallery}