22 กุมภาพันธ์ 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายอมรศักดิ์ พันธุรักษ์ ผู้ตรวจราชการกรมส่งเสริมสหกรณ์ เขตตรวจราชการที่ 6 7 เดินทางไปนิคมสหกรณ์คลองท่อม เยี่ยมชมโครงการขับเคลื่อนปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงในเขตนิคมสหกรณ์ นายเชาวลิต จันทร์ย่อง สมาชิกสหกรณ์คลองท่อม จำกัด
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายอมรศักดิ์ พันธุรักษ์ ผู้ตรวจราชการกรมส่งเสริมสหกรณ์ เขตตรวจราชการที่ 6 7 เดินทางไปนิคมสหกรณ์คลองท่อม เยี่ยมชมโครงการขับเคลื่อนปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงในเขตนิคมสหกรณ์ นายเชาวลิต จันทร์ย่อง สมาชิกสหกรณ์คลองท่อม จำกัด เดิมประกอบอาชีพสวนปาล์ม ต่อมาได้นำศาสตร์พระราชามาปรับใช้โดยเพาะเห็ดนางฟ้า เห็ดแคลง ปลูกผักกางมุ้ง เลี้ยงเป็ดเทศ เป็ดดำ เป็ดขาว เลี้ยงไก่ จุดเด่นคือการนำต้นสาคูซึ่งมีจำนวนมากในพื้นที่มาเป็นอาหารเลี้ยงเป็ด ไก่ ซึ่งต้นสาคูมีปริมาณแป้งสูงทำให้เป็ดและไก่ที่เลี้ยงมีคุณภาพเป็นที่ต้องการของตลาดท้องถิ่น และยังสามารถลดต้นทุนสร้างรายได้จากการจำหน่ายผลผลิต เป็นรายวัน รายสัปดาห์ และรายเดือน โดยมีรายได้เฉลี่ยกว่า 30,000 บาทต่อเดือน และยังได้พัฒนาขยายเป็นแหล่งเรียนรู้ เป็บแบบอย่างที่ดีให้กับสมาชิกสหกรณ์ เกษตรกรในพื้นที่และประชาชนที่สนใจทั่วไป
ต่อจากนั้นได้เดินทางเข้าตรวจเยี่ยมสหกรณ์นิคมคลองท่อม จำกัด โดยมีนายวารินทร์ ใจเกลี้ยง ประธานกรรมการดำเนินการสหกรณ์ และคณะกรรมการสหกรณ์ให้การต้อนรับและรายงานผลการดำเนินงานของสหกรณ์ ทั้งนี้ รองอธิบดีฯ ได้แนะนำสหกรณ์ฯ โดยเน้นการสร้างอาชีพและยกระดับความเป็นอยู่ของสมาชิกโดยการนำศาสตร์พระราชามาปรับใช้ในการประกอบอาชีพของสมาชิกสหกรณ์
{gallery}22feb2561{/gallery}