20 กรกฎาคม 2567 นายอรรถกร ศิริลัทธยากร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจราชการ ตามนโยบายกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และพบปะประชาชนในพื้นที่ โดยมี นายสันทาน สีสา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นายศุภธีร์ อยู่วัฒนา ผู้ตรวจราชการกรม เขตตรวจราชการที่ 17 และ 18 นายบรรจง ชัยขุนพล ผู้อำนวยการกองพัฒนาระบบสนับสนุนการสหกรณ์ นายกฤดากร กิ้มสวัสดิ์ สหกรณ์จังหวัดตาก และผู้บริหารหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เข้าร่วม ณ ตลาดกลาง สหกรณ์นิคมแม่สอด อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก
รัฐมนตรีช่วยว่าการฯ กล่าวว่า กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ภายใต้การนำของ ร้อยเอก ธรรมนัส พรหมเผ่า รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ มีความตั้งใจขับเคลื่อนการทำงานด้านเกษตรกรรมให้เป็นไปตามนโยบายรัฐบาล "ตลาดนำ นวัตกรรมเสริม เพิ่มรายได้" เพื่อให้เกษตรกรไทยมีรายได้เพิ่มขึ้น 3 เท่าใน 4 ปี ด้วยการสนับสนุนข้อมูลและปัจจัยให้สหกรณ์ในจังหวัดตากสามารถทำงานได้อย่างเข้มแข็ง มีความพร้อมช่วยเหลือสมาชิกสหกรณ์ และเกษตรกร ให้มีรายได้อย่างยั่งยืน
โอกาสนี้ รัฐมนตรีช่วยว่าการฯ และคณะ ได้มอบปัจจัยสนับสนุนการขับเคลื่อนงานของสหกรณ์และกลุ่มอาชีพ ได้แก่
1. เงินกู้รายได้นิคมสหกรณ์
2. รถยนต์ห้องเย็น
3. เงินอุดหนุนกลุ่มอาชีพ
4. แหล่งน้ำในไร่นา นอกเขตชลประทาน และ
5. มอบหนังสือเข้าทำประโยชน์ในที่ดิน เป็นต้น พร้อมเดินชมนิทรรศการจาก Smart Farmer ผู้ปลูกกาแฟ และอะโวคาโด้ รวมถึงนิทรรศการของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์อีกด้วย