5 กุมภาพันธ์ 2561 พลเอกประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี และคณะรัฐมนตรี ลงพื้นที่ตรวจราชการในจังหวัดตราด โดยได้เดินทางไปเยี่ยมชมการดำเนินงานของศูนย์การเรียนรู้พิพิธภัณฑ์บริหารจัดการน้ำและป่าชายเลนชุมชนบ้านเปร็ดใน ต.ห้วงน้ำขาว อ.เมือง จังหวัดตราด
พลเอกประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี และคณะรัฐมนตรี ลงพื้นที่ตรวจราชการในจังหวัดตราด โดยได้เดินทางไปเยี่ยมชมการดำเนินงานของศูนย์การเรียนรู้พิพิธภัณฑ์บริหารจัดการน้ำและป่าชายเลนชุมชนบ้านเปร็ดใน ต.ห้วงน้ำขาว อ.เมือง จังหวัดตราด ซึ่งเป็นชุมชนตัวอย่างในด้านการบริหารจัดการป่าชายเลน การอนุรักษ์พันธุ์สัตว์น้ำด้วยตนเองโดยความร่วมมือของคนในชุมชน การท่องเที่ยวเชิงนิเวศน์อย่างยั่งยืน และเป็นชุมชนต้นแบบการบริหารจัดการระบบสัจจะออมทรัพย์ โดยนายกรัฐมนตรีได้เยี่ยมชมจุดเรียนรู้ ทั้ง 4 จุด คือ จุดที่ 1 ป่าชายเลนบ้านเปร็ดในมรดกผืนป่าตะวันออก จุดที่ 2 ระบบการบริหารจัดการน้ำจืด – น้ำเค็ม จุดที่ 3 การสำรองและกักเก็บน้ำจืด จุดที่ 4 เกษตรผสมผสานตามแนวทางทฤษฎีใหม่ นอกจากนี้ยังได้ตรวจเยี่ยมระบบสำรองน้ำด้วยนากุ้งร้างและร่องสวน แปลงของนางพัดชา บวรสถิต บนพื้นที่ 14 ไร่ ซึ่งส่งผลทำให้เกษตรกรมีรายได้ที่มั่นคงในการดำรงชีพและเลี้ยงครอบครัว
โอกาสนี้ นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยคณะผู้บริหารของหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ร่วมติดตามการลงพื้นที่ของนายกรัฐมนตรีและคณะ โดยมีนายอาทิตย์ สุกเหลือ สหกรณ์จังหวัดตราดและคณะเจ้าหน้าที่จากสำนักงานสหกรณ์จังหวัดตราด ร่วมให้การต้อนรับ
{gallery}05feb2561_4{/gallery}