30 มกราคม 2561 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดงาน เทศกาลโคนมแห่งชาติ ประจำปี 2561 ณ องค์การส่งเสริมกิจการโคนมแห่งประเทศไทย อำมวกเหล็ก จังหวัดสระบุรี และเสด็จฯพระราชดำเนินไปทอดพระเนตรนิทรรศการ "สืบสานปณิธานพ่อ สานต่ออาชีพพระราชทาน” โดยมีนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดงาน เทศกาลโคนมแห่งชาติ ประจำปี 2561 ณ องค์การส่งเสริมกิจการโคนมแห่งประเทศไทย อำมวกเหล็ก จังหวัดสระบุรี และเสด็จฯพระราชดำเนินไปทอดพระเนตรนิทรรศการ "สืบสานปณิธานพ่อ สานต่ออาชีพพระราชทาน” โดยมีนายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยผู้บริหาร ข้าราชการ และสมาชิกสหกรณ์ เฝ้าฯรับเสด็จ กรมส่งเสริมสหกรณ์ได้ร่วมจัดแสดงนิทรรศการเพื่อนำเสนอความก้าวหน้าในการดำเนินของการพัฒนาธุรกิจสหกรณ์โคนมทั่วประเทศ ปัจจุบันมีสหกรณ์โคนมจำนวน 100 แห่ง รวบรวมน้ำนมดิบจากเกษตรกรผู้เลี้ยงโคนมได้วันละ 2,030 ตัน ซึ่งปริมาณน้ำนมดิบที่ผ่านเข้าสู่กระบวนการรวบรวมและแปรรูปของสหกรณ์โคนม คิดเป็น 61 % ของปริมาณน้ำนมดิบทั้งประเทศ ซึ่งตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา กรมฯ ได้ตระหนักถึงความสำคัญในการพัฒนาห่วงโซ่โคนมของสหกรณ์ ตั้งแต่ต้นทางไปจนถึงปลายทาง สำหรับในส่วนต้นทาง กรมฯ ได้สนับสนุนให้สมาชิกสหกรณ์โคนมปรับปรุงมาตรฐานฟาร์มให้เข้าสู่ระบบ GAP โดยในปี 2560 ได้จัดสรรเงินกองทุนพัฒนาสหกรณ์ (กพส.) 80 ล้านบาท ดอกเบี้ยร้อยละ 1 เป็นสินเชื่อปรับปรุงฟาร์มของสมาชิกสหกรณ์ให้ได้มาตรฐาน GAP ส่งผลให้ปัจจุบันฟาร์มของสมาชิกสหกรณ์โคนมได้รับการรับรองมาตรฐาน GAP แล้วจำนวน 2,927 แห่ง จากทั้งหมด 5,125 แห่ง และในปี 2561 ได้จัดสรรวงเงินเพิ่มเติมอีก 300 ล้านบาท เพื่อพัฒนาการผลิตน้ำนมโคคุณภาพและขุนแม่โคนมปลดระวางรวมถึงโคเพศผู้ เพื่อเปลี่ยนถ่ายโคคุณภาพเข้าสู่ฟาร์มของสมาชิกสหกรณ์
{gallery}30jan2561{/gallery}