29 มกราคม 2561 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพีรพนต์ กิจโกศล ผู้ตรวจราชการกรม และเขตตรวจที่ 10,11และ12 พร้อมด้วยข้าราชการ ในเขต เข้าร่วมประชุมสัมมนา การขับเคลื่อนนโยบายกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ในระดับพื้นที่สู่การปฏิบัติ ครั้งที่ 2 ภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนบน
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยนายพีรพนต์ กิจโกศล ผู้ตรวจราชการกรม และเขตตรวจที่ 10,11และ12 พร้อมด้วยข้าราชการ ในเขต เข้าร่วมประชุมสัมมนา การขับเคลื่อนนโยบายกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ในระดับพื้นที่สู่การปฏิบัติ ครั้งที่ 2 ภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนบน โดยมีนายกฤษฎา บุญราช รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีเปิดการสัมมนาและมอบนโยบาย "การขับเคลื่อนนโยบายของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์" พรัอมทั้งนายวิวัฒน์ ศัลยกำธร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ร่วมชี้แจง"แนวทางปฏิบัติงานเพื่อพัฒนาภาคการเกษตร" เพื่อให้ผู้ปฏิบัติงานในพื้นที่บูรณาการการทำงานร่วมกับภาคส่วนต่างๆรวมทั้งหารือร่วมกับภาคเอกชนในพื้นที่ เพื่อร่วมมือกันในการหาแนวทางช่วยเหลือเกษตรกรให้มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น โดยให้ทำเกษตรกรรมเชิงรุก คือการสนับสนุนให้ผลิตสินค้าเกษตรใหม่ๆ ความต้องการของตลาดในลักษณะ niche market การแปรรูปเกษตรอุตสาหกรรมเพื่อสร้างมูลค่าเพิ่มผลผลิตทางการเกษตร เช่น โรงแยกคัดที่ได้มาตรฐาน บรรจุภัณฑ์ที่ลดการสูญเสีย การนำระบบข้อมูลสารสนเทศและนวัตกรรมมาใช้ในขั้นตอนการผลิต การแปรรูปและการตลาดเพิ่มขึ้น การทำการเกษตรเชิงรับ ซึ่งได้แก่ การปรับเปลี่ยนพื้นที่เกษตรที่ให้ผลตอบแทนดีกว่าที่ทำอยู่เดิม หรือมีความเหมาะสมตามศักยภาพพื้นที่ และกำหนดเป็นแผนปฏิบัติการเกษตรพื้นที่อย่างชัดเจน ผู้เข้าสัมมนาประกอบด้วยผู้บริหารฝ่ายการเมือง ผู้บริหารกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ หัวหน้าส่วนราชการ/รัฐวิสาหกิจ/องค์การมหาชน หัวหน้าส่วนราชการระดับจังหวัดและอำเภอในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พาณิชย์จังหวัด อุตสาหกรรมจังหวัด ภาคเอกชน ภาคประชาชนและเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง พร้อมกันนี้ยังได้มีการประชุมหารือและรับฟังแนวทางการแก้ไขปัญหายางพาราร่วมกับหน่วยงานพร้อมผู้แทนเกษตรกรชาวสวนยาง อีกด้วย ณ วิทยาลัยการปกครองท้องถิ่น มหาวิทยาลัยขอนแก่น จังหวัดขอนแก่น
{gallery}29jan2561{/gallery}