24 มกราคม 2561 นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าตรวจเยี่ยมการดำเนินงานของสหกรณ์นิคมแม่ริม จำกัด อำเภอแม่ริม จังหวัดเชียงใหม่ โดยมี นายอำนวย ทับเลื่อน ผู้อำนวยการนิคมสหกรณ์แม่แตง นายโชคดี สรณ์วิโรจน์ ประธานกรรมการสหกรณ์ และคณะกรรมการสหกรณ์ ให้การต้อนรับและบรรยายสรุป
นายประยูร อินสกุล รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าตรวจเยี่ยมการดำเนินงานของสหกรณ์นิคมแม่ริม จำกัด อำเภอแม่ริม จังหวัดเชียงใหม่ โดยมี นายอำนวย ทับเลื่อน ผู้อำนวยการนิคมสหกรณ์แม่แตง นายโชคดี สรณ์วิโรจน์ ประธานกรรมการสหกรณ์ และคณะกรรมการสหกรณ์ ให้การต้อนรับและบรรยายสรุป พร้อมทั้งเยี่ยมชมแปลงปลูกมะม่วงพันธุ์มหาชนกของสมาชิกสหกรณ์ฯ ผู้ผลิตและส่งออกจำหน่ายที่ประเทศญี่ปุ่น โดยมี นายเอกภาพ วัฒนศิริพร สมาชิกสหกรณ์ฯ และเป็นทายาทสมาชิกสหกรณ์รุ่นใหม่ผู้สานต่อแนวคิดคุณพ่อ ผู้จัดการแปลงให้ข้อมูลการบริหารจัดการและพาชมสวน
สหกรณ์นิคมแม่ริม จำกัด ก่อตั้งและจดทะเบียนสหกรณ์ตาม พรบ.สหกรณ์ พ.ศ. 2524 เมื่อปี พ.ศ. 2543 ประเภทสหกรณ์นิคม มีคณะกรรมการดำเนินการ 9 คน สมาชิก 1,000 คน สมาชิกส่วนใหญ่ประกอบอาชีพเกษตรกรรม คือ ปลูกพืช เลี้ยงสัตว์ สหกรณ์ดำเนินธุรกิจจัดหาสินค้ามาจำหน่าย ธุรกิจรับฝากเงิน การส่งเสริมและพัฒนาอาชีพสมาชิกตามแนวทางปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดยมีการเชื่อมโยงการผลิตและการตลาดผลไม้มะม่วงพันธุ์มหาชนกกับมหาวิทยาลัยอาโอโมริซูโอ กักกุอิน จังหวัดอาโอโมริ ประเทศญี่ปุ่น ทั้งนี้ สหกรณ์ฯ มีโครงการดำเนินการร่วมกับมหาวิทยาลัยอาโอโมริซูโอ กักกุอิน เพื่อแลกเปลี่ยนคณะอาจารย์ นักศึกษา ระหว่าง ไทย - ญี่ปุ่น โดยนักศึกษาจากญี่ปุ่นมาเรียนรู้แปลงของสหกรณ์ และสหกรณ์ อยู่ระหว่างดำเนินโครงการที่จะส่งนักศึกษาไทยไปเรียนระดับปริญญาตรีในมหาวิทยาลัยอาโอโมริซูโอ กักกุอิน
ด้านกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้ให้การสนับสนุนการจัดที่ดินทำกินให้กับเกษตรกรสมาชิก การก่อสร้างแหล่งน้ำ ระบบสาธารณูปโภค การสนับสนุนเงินทุน การส่งเสริมและพัฒนาอาชีพเพื่อสร้างความเข้มแข็งให้กับสหกรณ์และสมาชิก ตามอุดมการณ์ หลักการ วิธีการสหกรณ์ และตามนโยบายของรัฐบาล ทั้งนี้ รองอธิบดีฯ ได้มอบให้ศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ที่ 9 ถอดบทเรียนการดำเนินงานของสหกรณ์ฯเพื่อเผยแพร่องค์ความรู้แก่สหกรณ์ และผู้ที่สนใจทั่วไปได้ศึกษาเรียนรู้ต่อไป
{gallery}24jan2561_1{/gallery}