22 มกราคม 2561 ณ สำนักงานสหกรณ์โคนมวาริชภูมิ จำกัด นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยคณะอนุกรรมการ Milk Board (นายอำนวย ทงก๊ก) และส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง ประชุมหารือกับคณะกรรมการดำเนินการ และเจ้าหน้าที่ สหกรณ์โคนมวาริชภูมิ จำกัด
สำนักงานสหกรณ์โคนมวาริชภูมิ จำกัด นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วยคณะอนุกรรมการ Milk Board (นายอำนวย ทงก๊ก) และส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง ประชุมหารือกับคณะกรรมการดำเนินการ และเจ้าหน้าที่ สหกรณ์โคนมวาริชภูมิ จำกัด โดยมีหน่วยงานที่เกี่ยวข้องร่วมให้คำปรึกษาหารือประกอบด้วย สหกรณ์จังหวัดสกลนคร ปศุสัตว์จังหวัดสกลนคร หัวหน้าสำนักงานตรวจบัญชีสหกรณ์สกลนคร ธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร ศูนย์วิจัยและพัฒนาอาหารสัตว์สกลนคร สาธารณสุขจังหวัดสกลนคร เพื่อร่วมกันหารือแก้ไขปัญหากรณี จากผลการประชุมของคณะอนุกรรมการบริหารจัดการโครงการอาหารเสริม (นม) โรงเรียน ภายใต้ Milk Board ที่ได้พิจารณาลงโทษลดสิทธิ์การจำหน่ายผลิตภัณฑ์นมในโครงการอาหารเสริม (นม) โรงเรียน ส่วนที่เหลือทันทีร้อยละ 25 % คิดเป็นปริมาณน้ำนมดิบจำนวน 542.938 ตัน
ได้สรุปผลการประชุมหารือแก้ไขปัญหาของ สหกรณ์โคนมวาริชภูมิ จำกัด โดยเร่งด่วน 4 ประเด็น คือ
1. ให้ร่วมกับปศุสัตว์จังหวัด ทำการตรวจมาตรฐานฟาร์มโคนมทุกฟาร์ม ให้ผ่านมาตรฐาน โคทุกตัว
น้ำนมต้องได้ต้องได้คุณภาพ ให้แล้วเสร็จภายใน 30 วัน
2. ปรับปรุงการบริหารจัดการโรงงานแปรรูปน้ำนมดิบให้เป็นไปตามมาตรฐาน การตรวจวิเคราะห์ต้องเคร่งครัดให้เป็นไปตามกฎ ระเบียบ ไม่มียกเว้น
3. การพิจารณาแก้ไขข้อบังคับ ควรสอดคล้องกับสถานการณ์ และเป็นปัจจุบัน
4. ให้เร่งดำเนินการจัดทำแผนการปรับปรุงแก้ไขให้เสร็จภายในวันที่ 29 มกราคม 2561
ทั้งนี้ ขอให้คณะกรรมการและเจ้าหน้าที่ ได้ถือปฏิบัติตามคำแนะนำของหน่วยงานต่าง ๆ ที่จะทำให้สมาชิก และสหกรณ์ฯ สามารถดำเนินงานที่ดีได้โดยเร็ว
{gallery}23jan2561{/gallery}