16 มกราคม 2561 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายภาณุวัฒน์ ณ นครพนม ผู้อำนวยการ กองพัฒนาระบบสนับสนุนการสหกรณ์พร้อมคณะเจ้าหน้าที่กรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมสหกรณ์การเกษตรเมืองปาย จำกัด อำเภอปาย จังหวัดแม่ฮ่องสอน โดยมีนายสมร นิวาส สหกรณ์จังหวัดแม่ฮ่องสอนและคณะ
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายภาณุวัฒน์ ณ นครพนม ผู้อำนวยการ กองพัฒนาระบบสนับสนุนการสหกรณ์พร้อมคณะเจ้าหน้าที่กรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมสหกรณ์การเกษตรเมืองปาย จำกัด อำเภอปาย จังหวัดแม่ฮ่องสอน โดยมีนายสมร นิวาส สหกรณ์จังหวัดแม่ฮ่องสอนและคณะกรรมการดำเนินการสหกรณ์การเกษตรเมืองปายให้การต้อนรับ ทั้งนี้ท่านอธิบดีฯ ได้มอบนโยบายและ แนะนำแนวทางในการบริหารจัดการการดำเนินงานของสหกรณ์และสมาชิก การดำเนินธุรกิจด้านการรวบรวมผลผลิตถั่วเหลือง กระเทียมและข้าวโพดจากสมาชิกสหกรณ์ รวมถึงการจัดการทางการตลาด โดยมุ่งเน้นการรวบรวมถั่วเหลืองเพื่อแก้ปัญหาราคาผลผลิตและการถูกกดราคาจากพ่อค้าให้กับคณะกรรมการดำเนินการของสหกรณ์ ซึ่งทางคณะกรรมการดำเนินการสหกรณ์มีความยินดีพร้อมจะขับเคลื่อนการดำเนินงานตามนโยบายที่ท่านอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้ให้ไว้ และในช่วงบ่ายได้เดินทางไปยังสำนักงานสหกรณ์จังหวัดแม่ฮ่องสอนเพื่อ มอบนโยบายในการปฏิบัติงาน รับฟังปัญหา ข้อเสนอแนะและ แนวทางในการปฏิบัติงานในพื้นที่จากข้าราชการ พนักงานราชการและลูกจ้าง โดยได้มุ่งเน้นให้เจ้าหน้าส่งเสริมสหกรณ์ลงพื้นที่ให้การส่งเสริม แนะนำสหกรณ์/กลุ่มเกษตรกรอย่างใกล้ชิด และร่วมกันทำงานเป็นทีมเพื่อช่วยเหลือ แก้ปัญหาและพัฒนาสหกรณ์ให้เกิดความเข้มแข็งต่อไป
{gallery}17jan2561_1{/gallery}