22 สิงหาคม 2566 นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมเพื่อมอบแนวทางการปฏิบัติงาน และติดตามการดำเนินงานตามแผนปฏิบัติงาน ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 ของสำนักงานสหกรณ์จังหวัดนครพนม
นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุมเพื่อมอบแนวทางการปฏิบัติงาน และติดตามการดำเนินงานตามแผนปฏิบัติงาน ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 ของสำนักงานสหกรณ์จังหวัดนครพนม โดยมี นางวัชรี ปุกหุต สหกรณ์จังหวัดนครพนม ข้าราชการ ลูกจ้างประจำ และพนักงานราชการ ให้การต้อนรับและเข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุมสำนักงานสหกรณ์จังหวัดนครพนม อำเภอเมือง จังหวัดนครพนม
จากนั้น รองอธิบดีฯ ได้รับฟังผลการปฏิบัติงานของสำนักงานสหกรณ์จังหวัดนครพนม และติดตามความก้าวหน้าของโครงการที่ทางสำนักงานสหกรณ์จังหวัดนครพนมได้ดำเนินการตามนโยบายของกรมส่งเสริมสหกรณ์ โดยรองอธิบดีฯ ได้กล่าวถึงเป้าหมายในการทำงานร่วมกัน คือ การตั้งสหกรณ์ที่มีคุณภาพ ซึ่งให้ความสำคัญเป็นลำดับแรก ส่งเสริมสหกรณ์ที่มีอยู่ในปัจจุบันให้ดำเนินการอย่างมีคุณภาพ เพื่อให้เกิดความเข้มแข็ง สหกรณ์สามารถปิดบัญชีและออกงบการเงินได้ ผลประกอบการจะต้องมีกำไรให้คุ้มกับค่าใช้จ่ายของสหกรณ์ นอกจากนี้ ในเรื่องของการแก้ไขปัญหาหนี้สินของสมาชิกสหกรณ์ในหลายๆแห่งนั้น แนะนำให้ดำเนินการควบคู่ไปกับการส่งเสริมอาชีพ และพัฒนาอาชีพสมาชิกรายคน ส่งเสริมเรื่องการตลาดให้มากขึ้น ใช้ทุนในสหกรณ์ที่มีอยู่ให้สมาชิกสร้างงาน สร้างรายได้ ซึ่งจะสามารถหลุดพ้นจากการเป็นหนี้ได้ ทั้งนี้ จะต้องอาศัยความร่วมมือระหว่างเจ้าหน้าที่ส่งเสริมสหกรณ์ และคณะกรรมการสหกรณ์ ร่วมมือเป็นอย่างมากในการขับเคลื่อนสหกรณ์ เพื่อสหกรณ์มีการเติบโตอย่างยั่งยืน สมาชิกมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้นต่อไป