14 สิงหาคม 2566 สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทรงเปิดงาน "สีสรรพรรณไม้ เทิดไท้บรมราชินีนาถ" ครั้งที่ 15 โดยมี นายนิรันดร์ มูลธิดา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์
สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทรงเปิดงาน "สีสรรพรรณไม้ เทิดไท้บรมราชินีนาถ" ครั้งที่ 15 โดยมี นายนิรันดร์ มูลธิดา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และผู้บริหารหน่วยงานราชการในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เฝ้ารับเสด็จฯ ณ สวนสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ฯ เขตจตุจักร กรุงเทพมหานคร
โอกาสนี้ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงทอดพระเนตรนิทรรศการต่าง ๆ จากหน่วยงานสังกัดกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม และกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมทอดพระเนตรพิธีเทียน ให้คำมั่นสัญญา พร้อมวีดิทัศน์ประกอบการร้องเพลง "ต้นไม้ของพ่อ" และเพลง "ค่ายเยาวชน" จากนั้น ทรงไถ่ชีวิตโค - กระบือ อย่างละ 1 คู่ ซึ่งสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง พระราชทานพระราชทรัพย์ไถ่ชีวิต เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 91 พรรษา 12 สิงหาคม 2566 โดยจะนำไปมอบให้เกษตรกรในจังหวัดนครราชสีมาตามพระราชประสงค์
ทั้งนี้ มูลนิธิสวนสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ฯ ร่วมกับหน่วยงานภาครัฐและเอกชน จัดงานสีสรรพรรณไม้ เทิดไท้บรมราชินีนาถ ครั้งที่ 15 ระหว่างวันที่ 10-15 สิงหาคม 2566 เพื่อเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 91 พรรษา 12 สิงหาคม 2566 ภายใต้แนวคิด "สืบสาน รักษา และต่อยอด ป่าเล็กในเมืองใหญ่" เพื่อเผยแพร่พระมหากรุณาธิคุณที่พระราชทานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริทั่วประเทศ เพื่อประโยชน์สุขของปวงชนชาวไทย