6 สิงหาคม 2566 นายนิรันดร์ มูลธิดา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่จังหวัดสิงห์บุรี ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานของสหกรณ์การเกษตรท่าช้าง จำกัด พร้อมติดตามความก้าวหน้าโครงการส่งเสริมการทำเกษตรแปลงใหญ่กล้วยหอมเขียวคาเวนดิช ของสหกรณ์
นายนิรันดร์ มูลธิดา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่จังหวัดสิงห์บุรี ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานของสหกรณ์การเกษตรท่าช้าง จำกัด พร้อมติดตามความก้าวหน้าโครงการส่งเสริมการทำเกษตรแปลงใหญ่กล้วยหอมเขียวคาเวนดิช ของสหกรณ์ โดยมี นายสมบัติ เชื้อนาค ประธานกรรมการ ผู้จัดการ และสมาชิกสหกรณ์ให้การต้อนรับและร่วมลงพื้นที่ ณ แปลงใหญ่กล้วยหอมเขียว หมู่ที่ 4 ตำบลโพประจักษ์ อำเภอท่าช้าง จังหวัดสิงห์บุรี
"กลุ่มแปลงใหญ่กล้วยหอมเขียวคาเวนดิช" เกิดขึ้นจากการรวมตัวกันของเกษตรกรในพื้นที่ตำบลโพประจักษ์ และตำบลถอนสมอ อำเภอท่าช้าง จังหวัดสิงห์บุรี ตามนโยบายส่งเสริมการทำเกษตรแปลงใหญ่ของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เพื่อแก้ไขปัญหาเรื่องต้นทุนการผลิตที่สูงและราคาข้าวตกต่ำ โดยปรับเปลี่ยนพื้นที่นามาปลูกกล้วยหอมเขียว ซึ่งภายหลังกลุ่มได้มีพัฒนาการอย่างต่อเนื่อง สามารถบรรลุเป้าหมายนโยบายแปลงใหญ่ทั้ง 5 ด้าน มีการบริหารงานแบบลดความเสี่ยงจากการปลูกกล้วยเพียงอย่างเดียว และหันมาดำรงชีวิตตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงด้วยการปลูกพืช เลี้ยงสัตว์ ประมง และทำการเกษตรแบบผสมผสาน เป็นการลดรายจ่าย และเพิ่มรายได้ในครัวเรือน โดยปัจจุบันกลุ่มมีเกษตรกรสมาชิก จำนวน 32 ราย ในพื้นที่แปลงจำนวน 178 ไร่
นอกจากนี้ กลุ่มแปลงใหญ่ยังสินค้าแบรนด์ที่เป็นเอกลักษณ์ ซึ่งก็คือ "หอมท่าช้าง" กล้วยหอมคาเวนดิชแห่งแรกในจังหวัดสิงห์บุรี มีคุณสมบัติต้านทานต่อโรค ทนความแล้งได้ดีและมีคุณค่าทางโภชนาการสูง ปลูกได้ง่าย พร้อมเก็บเกี่ยวผลผลิตได้ตลอดทั้งปี โดยมีแรงขับเคลื่อนจากสหกรณ์การเกษตรท่าช้าง จำกัด ที่สนับสนุนทุนในการเริ่มต้นปลูก เมื่อมีสมาชิกปลูกมากขึ้นจึงเข้าสู่การทำการเกษตรแบบแปลงใหญ่ นับเป็นอีกหนึ่งจุดขายของกลุ่มที่ดึงดูดผู้สนใจกล้วยหอมเขียวคาเวนดิชได้เป็นอย่างดี