18 มิถุนายน 2566 นายนิรันดร์ มูลธิดา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายธนะวิทย์ ชูทอง สหกรณ์จังหวัดสงขลา และคณะ ลงพื้นที่จังหวัดสงขลา เข้าตรวจเยี่ยมดำเนินงานของสหกรณ์การเกษตรนาหม่อม จำกัด
นายนิรันดร์ มูลธิดา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายธนะวิทย์ ชูทอง สหกรณ์จังหวัดสงขลา และคณะ ลงพื้นที่จังหวัดสงขลา เข้าตรวจเยี่ยมดำเนินงานของสหกรณ์การเกษตรนาหม่อม จำกัด โดยมี ประธานกรรมการ ผู้จัดการ คณะกรรมการ และสมาชิกสหกรณ์ ให้การต้อนรับและร่วมประชุม ณ ห้องประชุม สหกรณ์การเกษตรนาหม่อม จำกัด อำเภอนาหม่อม จังหวัดสงขลา
โอกาสนี้ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้รับฟังผลการดำเนินงานของสหกรณ์และรับทราบถึงปัญหาอุปสรรคในด้านต่าง ๆ พร้อมแนะนำแนวทางการแก้ไขปัญหา โดยเน้นย้ำเรื่องการถ่ายทอดความรู้ด้านการส่งเสริมอาชีพระหว่างกันโดยใช้สหกรณ์เป็นศูนย์กลาง ควรนำสมาชิกที่ประสบความสำเร็จมาเป็นต้นแบบขยายผลสู่สมาชิกคนอื่น ๆ เพื่อให้เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกทุกคน และเป็นประโยชน์ต่อการดำเนินงานของสหกรณ์ต่อไป นอกจากนี้ รองอธิบดี ยังได้ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมศูนย์รวบรวมน้ำยางสดของสหกรณ์ ซึ่งได้รับสนับสนุนงบประมาณจากงบกลุ่มจังหวัดภาคใต้ชายแดน ปี 2560 สำหรับรวบรวมน้ำยางสดที่สมาชิกนำมาขายให้สหกรณ์อีกด้วย
ทั้งนี้ สหกรณ์การเกษตรนาหม่อม จำกัด จดทะเบียนจัดตั้งเป็นสหกรณ์เมื่อวันที่ 1 กรกฎาคม 2524 มีสมาชิกแรกตั้งจำนวน 162 คน มีทุนเรือนหุ้น 8,100 บาท ปัจจุบันสหกรณ์มีสมาชิกจำนวน 5,079 คน ทุนดำเนินงาน 2,447 ล้านบาท สหกรณ์ดำเนินธุรกิจ 4 ประเภท ประกอบด้วย ธุรกิจสินเชื่อ ธุรกิจรับฝากเงิน ธุรกิจรวบรวมน้ำยาง และธุรกิจจัดหาสินค้ามาจำหน่าย โดยผลการดำเนินธุรกิจ ณ ปีบัญชี 30 มิ.ย. 2565 สหกรณ์มีกำไรสุทธิ 32 ล้านบาท รวมทั้งผ่านเกณฑ์การจัดระดับชั้นสหกรณ์ในระดับที่ 1 อีกด้วย