24 พฤษภาคม 2566 นายนิรันดร์ มูลธิดา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีปิดโครงการอบรม หลักสูตร “นักสหกรณ์ก้าวทัน การเงินการลงทุน” พร้อมรับฟังบรรยายพิเศษ เรื่อง “โครงสร้างตลาดทุนและการลงทุนตราสารทุน” และ “ภาพรวมกฎเกณฑ์และการกำกับดูแลตลาดทุน”
นายนิรันดร์ มูลธิดา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีปิดโครงการอบรม หลักสูตร “นักสหกรณ์ก้าวทัน การเงินการลงทุน” พร้อมรับฟังบรรยายพิเศษ เรื่อง “โครงสร้างตลาดทุนและการลงทุนตราสารทุน” และ “ภาพรวมกฎเกณฑ์และการกำกับดูแลตลาดทุน” โดย นายไพบูลย์ ดำรงวารี ผู้ช่วยเลขาธิการสำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ (กลต.) ซึ่งมีเนื้อหาว่าด้วยการทำความเข้าใจกับโครงสร้างของตลาดทุน การประเมินความเสี่ยง และปัจจัยที่มีผลต่อการตัดสินใจลงทุน โดยมี นางสุวรรณี ศรีสุวรรณ์ ผู้อำนวยการกองพัฒนาสหกรณ์ด้านการเงินและร้านค้า นางรอซนานี สันหมุด หัวหน้าผู้ตรวจราชการกรม ผู้เข้าร่วมโครงการ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องให้การต้อนรับ ณ ห้องประชุมภาณุมาศ ชั้น 10 โรงแรมรอยัล ริเวอร์ เขตบางพลัด กรุงเทพมหานคร
โอกาสนี้ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้ให้โอวาทแก่ผู้สำเร็จการอบรมโดยกล่าวว่า โครงการอบรม หลักสูตร “นักสหกรณ์ก้าวทัน การเงินการลงทุน” นับเป็นจุดเริ่มต้นของการปูพื้นฐานความรู้ด้านการเงินการลงทุนในตลาดเงิน ตลาดทุนให้กับเจ้าหน้าที่ส่งเสริมสหกรณ์ได้เป็นอย่างดี โดยเฉพาะกับเจ้าหน้าที่ในส่วนภูมิภาค ซึ่งมีหน้าที่ต้องไปกำกับดูแลส่งเสริมสหกรณ์นอกภาคการเกษตรที่มีเรื่องการลงทุนในตลาดเงิน ตลาดทุน ให้มีความรู้ความเชี่ยวชาญ สามารถทำหน้าที่แนะนำส่งเสริมให้แก่คณะกรรมการสหกรณ์ของสหกรณ์ที่มีการลงทุนในตลาดเงินตลาดทุนได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ นอกจากนี้ ยังได้เน้นย้ำให้ผู้สำเร็จการอบรมไปศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมจากสื่อโซเชียลมีเดียมากมาย การเสวนาพูดคุยในประเด็นที่เกี่ยวข้องตามงานต่างๆ พร้อมทั้งขอให้นำทักษะความรู้ที่ได้รับจากการอบรมไปปรับใช้ในการทำงานให้เกิดประสิทธิภาพต่อไป
สำหรับโครงการนักสหกรณ์ก้าวทัน การเงินการลงทุน เป็นโครงการที่กองพัฒนาสหกรณ์ด้านการเงินและร้านค้าจัดขึ้น โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้เข้ารับการอบรมซึ่งเป็นเจ้าหน้าที่กลุ่มส่งเสริมสหกรณ์ มีความรู้ในด้านเศรษฐกิจ การเงินและการลงทุนของสหกรณ์ สามารถส่งเสริมการลงทุนของสหกรณ์ตามกฎหมายว่าด้วยสหกรณ์ รวมทั้งเป็นการเสริมสร้างทักษะให้ผู้เข้ารับการอบรมมีวิสัยทัศน์กว้างไกลก้าวทันต่อการเปลี่ยนแปลงของเศรษฐกิจ เพื่อนำไปใช้ในการส่งเสริมสหกรณ์ต่อไป ทั้งนี้ โครงการอบรมดังกล่าวมีกำหนดระหว่างวันที่ 22 - 24 พฤษภาคม 2566 ณ ห้องประชุมภาณุมาศ ชั้น 10 โรงแรมรอยัล ริเวอร์ เขตบางพลัด กรุงเทพมหานคร