นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ บรรยายพิเศษ ในหัวข้อ “นโยบายการตรวจการสหกรณ์และการแก้ไขข้อบกพร่อง” ในโครงการพัฒนาผู้ตรวจการสหกรณ์ หลักสูตร “ผู้ตรวจการระดับกลาง” โดยมี นายไพฑูรย์ ชนะชู ผู้ตรวจราชการกรม
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ บรรยายพิเศษ ในหัวข้อ “นโยบายการตรวจการสหกรณ์และการแก้ไขข้อบกพร่อง” ในโครงการพัฒนาผู้ตรวจการสหกรณ์ หลักสูตร “ผู้ตรวจการระดับกลาง” โดยมี นายไพฑูรย์ ชนะชู ผู้ตรวจราชการกรม เขตตรวจราชการส่วนกลาง และเขตตรวจราชการที่ 5 รักษาการในตำแหน่ง ผู้อำนวยการสำนักนายทะเบียนและกฎหมาย นายรุ่งโรจน์ สรวุฒิพิบูลย์ สหกรณ์จังหวัดนนทบุรี ผู้อำนวยการกลุ่ม ข้าราชการ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมรับฟัง ณ โรงแรมเบลล่า บี อำเภอบางกรวย จังหวัดนนทบุรี
โอกาสนี้ อธิบดีฯ กล่าวว่า การตรวจการสหกรณ์ เป็นเครื่องมือสำคัญและเป็นแนวทางที่จะทำให้สหกรณ์มีความเข้มแข็ง เป็นการตรวจการเชิงป้องกัน และแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น เน้นย้ำให้ตรวจการเชิงลึกในแต่ละธุรกิจของสหกรณ์ โดยเฉพาะ สหกรณ์การเกษตร สหกรณ์เครดิตยูเนี่ยน นำทีมลงไปตรวจการสหกรณ์ พร้อมนำความรู้ ทักษะที่ได้รับไปแนะนำ สอนแนะเทคนิคการตรวจการ ให้กับทีมงาน ต้องตรวจให้เข้มข้น แสวงหาข้อเท็จจริง นำข้อมูลเสนอสหกรณ์จังหวัดออกคำสั่งนายทะเบียนสหกรณ์ เพื่อแก้ไขข้อบกพร่อง แก้ไขปัญหาการดำเนินงานของสหกรณ์ และในเชิงป้องกันเป็นการป้องปรามไม่ให้เกิดการทุจริตขึ้นในสหกรณ์ และเป็นการป้องกันไม่ให้สหกรณ์เสียประโยชน์ ทั้งนี้ ผู้ตรวจการสหกรณ์จะต้องมีความรู้ ทักษะ ความเชี่ยวชาญ มีไหวพริบปฏิภาณ และต้องแสวงหาความรู้ โดยฝึกอบรมร่วมกับหน่วยงานอื่น ในด้านการสืบสวน ด้านเทคนิควิธีการสืบหาข้อเท็จจริง ขอให้กำลังใจและให้ทุกคนนำความรู้ ทักษะที่ได้รับจากการอบรมไปใช้ปฏิบัติหน้าที่ให้ถูกต้องเป็นไปในทิศทางเดียวกัน และมีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น
สำหรับโครงการดังกล่าว จัดขึ้นระหว่างวันที่ 27 กุมภาพันธ์ - 2 มีนาคม 2566 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้เข้ารับการอบรมได้พัฒนาองค์ความรู้ เพิ่มทักษะและประสบการณ์ ให้เท่าทันสถานการณ์ ป้องกันการเกิดทุจริตในสหกรณ์ และนำไปใช้ในการปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง รวมทั้งให้ผู้เข้ารับการอบรมทำหน้าที่ผู้ตรวจการสหกรณ์สามารถปฏิบัติงานตรวจการสหกรณ์ได้ตามแนวทางที่นายทะเบียนกำหนด ซึ่งมีกลุ่มเป้าหมาย ได้แก่ ข้าราชการประจำสำนักงานสหกรณ์จังหวัด/สำนักงานส่งเสริมสหกรณ์กรุงเทพมหานคร พื้นที่ 1 - 2 ที่ผ่านการอบรมและสอบผ่าน หลักสูตร “ผู้ตรวจการสหกรณ์ระดับพื้นฐาน” แต่ยังไม่ได้เข้ารับการอบรม/สอบไม่ผ่านในหลักสูตร “ ผู้ตรวจการสหกรณ์ระดับกลาง” จำนวน 105 คน