20 กุมภาพันธ์ 2566 สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงเป็นประธานในการประชุมติดตามการดำเนินงานโครงการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชดำริ ในโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนพีระยานุเคราะห์ฯ 4 อำเภอมายอ จังหวัดปัตตานี
สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงเป็นประธานในการประชุมติดตามการดำเนินงานโครงการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชดำริ ในโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนพีระยานุเคราะห์ฯ 4 อำเภอมายอ จังหวัดปัตตานี ผ่านระบบการประชุมออนไลน์ (Zoom Meetings) โดยมี นางรอซนานี สันหมุด หัวหน้าผู้ตรวจราชการกรม นางครสวรรค์ โภคา ผู้อำนวยการกองประสานงานโครงการพระราชดำริ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมการประชุม ณ ห้องประชุมศูนย์เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ชั้น 5 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์ กรุงเทพมหานคร
โอกาสนี้ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงรับฟังการรายงานผลการดำเนินโครงการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดารตามพระราชดำริ ในโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนพีระยานุเคราะห์ฯ 4 รายงานผลการเรียนของนักเรียนในพระราชานุเคราะห์พร้อมทรงทอดพระเนตรการสาธิตการสอน วิชาภาษาไทยและวิชาคอมพิวเตอร์ นอกจากนี้ยังได้ทรงทอดพระเนตรกิจกรรมต่างๆของโรงเรียน อาทิ กิจกรรมห้องสมุดโรงเรียน กิจกรรมห้องพยาบาล การสาธิตการทำครีมหมักสมุนไพร กิจกรรมการงานอาชีพนักเรียน กิจกรรมการเกษตรเพื่ออาหารกลางวัน เป็นต้น ซึ่งกรมส่งเสริมสหกรณ์ ในฐานะหน่วยงานผู้ปฏิบัติงานโครงการตามพระราชดำริ การส่งเสริมกิจกรรมสหกรณ์นักเรียนในโรงเรียนตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ได้รับพระราชทานพระราชวโรกาสให้เฝ้าทูลละอองพระบาทในครั้งนี้ด้วย โดยได้ถวายรายงานผลการดำเนินโครงการส่งเสริมสหกรณ์ กิจกรรมสหกรณ์นักเรียนในโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนพีระยานุเคราะห์ฯ 4 ซึ่งดำเนินธุรกิจ 2 ประเภท ได้แก่ 1.ธุรกิจจำหน่ายผลผลิตสินค้าทางการเกษตร สินค้าอุปโภคบริโภค เครื่องเขียน และ 2.กิจกรรมออมทรัพย์ รับฝากเงินจากสมาชิก เพื่อปลูกฝังเรื่องความสำคัญของการออมให้แก่สมาชิกซึ่งเป็นนักเรียน