20 กุมภาพันธ์ 2566 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการฝึกอบรม หลักสูตร “การพัฒนานักส่งเสริมศักยภาพนักส่งเสริมสหกรณ์” ด้วยระบบ Zoom Cloud Meeting รุ่นที่ 2
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการฝึกอบรม หลักสูตร “การพัฒนานักส่งเสริมศักยภาพนักส่งเสริมสหกรณ์” ด้วยระบบ Zoom Cloud Meeting รุ่นที่ 2 โดยมี นายพิษณุ พินรอด ผู้อำนวยการสำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ ข้าราชการ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วม ณ ห้องประชุม พ.201 ชั้น 2 อาคารกรมหมื่นพิทยาลงกรณ สำนักพัฒนาและถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ ถนนพิชัย เขตดุสิต กรุงเทพมหานคร และถ่ายทอดสัญญาณไปยังสำนักงานส่งเสริมสหกรณ์กรุงเทพมหานคร พื้นที่ 1 - 2 และสำนักงานสหกรณ์จังหวัดด้วย
โอกาสนี้ อธิบดีฯ ได้บรรยายพิเศษ เรื่อง “การพัฒนาศักยภาพนักส่งเสริมสหกรณ์” และได้กล่าวว่า อยากเห็นการทำงานในการส่งเสริมสหกรณ์ภาคการเกษตร การส่งเสริมสหกรณ์ในภาคเกษตรและกลุ่มเกษตรกร จะเห็นว่าสภาวะอัตราหนี้ค้างชำระสูงขึ้น สหกรณ์ต้องให้สินเชื่อที่ดีแก่สมาชิก ต้องวิเคราะห์การนำเงินไปใช้ประโยชน์ แผนการประกอบอาชีพ เมื่อให้เงินกู้แก่สมาชิกแล้ว จะต้องลงพื้นที่ไปกำกับติดตามการใช้ประโยชน์เงินกู้ว่าเป็นไปตามวัตถุประสงค์หรือไม่ พร้อมทั้งสอน แนะนำ ให้ความรู้การทำธุกิจสินเชื่อที่มีประสิทธิภาพ ควบคู่กับการส่งเสริมอาชีพสมาชิกสหกรณ์ สร้างรายได้รายวัน รายเดือน และรายปี สนับสนุนแหล่งน้ำในไร่นา หรือร่วมกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ใช้งบประมาณของสหกรณ์ในการฝึกอบรมให้ความรู้แก่สมาชิกสหกรณ์ โดยจะต้องส่งเสริมอาชีพและให้การฝึกอบรมควบคู่กันไป พร้อมทั้งต้องเพิ่มปริมาณธุรกิจ เชื่อมโยงถึงการใช้ประโยชน์อุปกรณ์การตลาด ส่งเสริมให้สมาชิกมีส่วนร่วมในการดำเนินธุรกิจของสหกรณ์ให้มากขึ้น และส่งเสริมธรรมาภิบาลในสหกรณ์ ดำเนินงานด้วยความโปร่งใส คณะกรรมการสหกรณ์มีความซื่อสัตย์ มีวินัย รู้หน้าที่ เน้นย้ำการลงพื้นที่ให้ใช้ทักษะการสังเกต ตรวจสอบการดำเนินงานของสหกรณ์เป็นระยะ ส่งเสริมให้สหกรณ์มีการควบคุมภายในที่ดี รวมไปถึงการฟื้นฟูสหกรณ์ที่ดำเนินงานขาดทุนสะสม โดยเฉพาะสหกรณ์การเกษตรระดับอำเภอที่มีปัญหา ให้เร่งเข้าไปจัดการแก้ไขปัญหา จัดทำแผนฟื้นฟูสหกรณ์ นำเสนอในที่ประชุมใหญ่ มีการประชุมระดมความคิดเห็นจากฝ่ายจัดการ คณะกรรมการสหกรณ์ สมาชิกสหกรณ์ วิเคราะห์ปัญหาร่วมกัน จัดทำ Action Plan จัดทำแผนรายสัปดาห์ รายเดือน แผนการลงพื้นที่ เน้นการทำโครงการเพื่อหาสาเหตุ และแนวทางการแก้ไขปัญหา ประเมินผลการดำเนินงานเป็นรายสัปดาห์ รายเดือน รวมทั้งร่วมมือกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ในการวิเคราะห์ข้อมูลในการจัดทำแผนฟื้นฟู จะต้องจริงจังกับการฟื้นฟูสหกรณ์ จะเป็นการสร้างความเชื่อมั่นให้กับสหกรณ์ การฟื้นฟูการดำเนินการสหกรณ์ เป็นการเรียนรู้ร่วมกัน ขอให้ทำงานเป็นทีม เป็นผู้นำที่ดีในการทำงาน เป็นผู้นำในการเปลี่ยนแปลง สหกรณ์ได้รับการพัฒนาที่ดีขึ้น จนสามารถพัฒนาคุณภาพชีวิต สร้างรายได้ สร้างความสุขให้กับสมาชิกสหกรณ์ ขอให้นำความรู้ ทักษะที่ได้รับจากการฝึกอบรมไปใช้ประโยชน์ในการทำงานให้มีประสิทธิภาพ และขอเป็นกำลังให้ร่วมกันสร้างความเข้มแข็งให้สหกรณ์ต่อไป
สำหรับโครงการฝึกอบรม หลักสูตร “การพัฒนานักส่งเสริมศักยภาพนักส่งเสริมสหกรณ์” ด้วยระบบ Zoom Cloud Meeting รุ่นที่ 2 จัดขึ้นระหว่างวันที่ 20 - 24 กุมภาพันธ์ 2566 กลุ่มเป้าหมาย ได้แก่ ผู้อำนวยการกลุ่มส่งเสริมสหกรณ์ ผู้อำนวยการนิคมสหกรณ์ ผู้อำนวยการกลุ่มตรวจการสหกรณ์ จากสำนักงานสหกรณ์จังหวัด จำนวน 140 ราย และผู้อำนวยการศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการสหกรณ์ ที่ 1 - 10 ร่วมสังเกตการณ์ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้เข้ารับการฝึกอบรมมีความพร้อมในการแนะนำส่งเสริม แก้ไขปัญหา และสนับสนุนการดำเนินงานในด้านต่าง ๆ ของสหกรณ์ที่รับผิดชอบ ให้สหกรณ์มีการดำเนินงานที่เข้มแข็งและสามารถพึ่งพาตนเองได้