25 ตุลาคม 2565 นายนิรันดร์ มูลธิดา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายมานิจ ศรีวงศ์ราช สหกรณ์จังหวัดมุกดาหาร ลงพื้นที่จังหวัดมุกดาหาร ตรวจเยี่ยมสหกรณ์การเกษตรหนองสูง จำกัด
นายนิรันดร์ มูลธิดา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายมานิจ ศรีวงศ์ราช สหกรณ์จังหวัดมุกดาหาร ลงพื้นที่จังหวัดมุกดาหาร ตรวจเยี่ยมสหกรณ์การเกษตรหนองสูง จำกัด โดยมี นายเนอร์ไม กุลวงค์ ประธานกรรมการดำเนินการสหกรณ์การเกษตรหนองสูง จำกัด คณะกรรมการ และเจ้าหน้าที่สหกรณ์ให้การต้อนรับ ณ สหกรณ์การเกษตรหนองสูง จำกัด อำเภอหนองสูง จังหวัดมุกดาหาร
โอกาสนี้ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้ติดตามผลการดำเนินโครงการเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตโคเนื้อโคขุนคุณภาพของสหกรณ์การเกษตรหนองสูง จำกัด ซึ่งสหกรณ์ฯ ได้รับสนับสนุนงบประมาณจากกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นอุปกรรณ์การตลาด เช่น โรงแปรรูปผลิตภัณฑ์ GMP ตู้คอนเทนเนอร์แช่เแข็ง เครื่องสไลด์เนื้อ รถบรรทุกห้องเย็น สำหรับใช้ประโยชน์ในการดำเนินธุรกิจ ซึ่งปริมาณธุรกิจแปรรูปอาหารสัตว์ นับเป็นธุรกิจที่สามารถสร้างรายได้ให้แก่สหกรณ์สูงที่สุดจากทั้งหมด 4 ธุรกิจ อีกด้วย
ทั้งนี้ สหกรณ์การเกษตรหนองสูง จำกัด จดทะเบียนจัดตั้งเมื่อวันที่ 10 กรกฎาคม 2528 มีสมาชิกแรกตั้ง จำนวน 250 คน โดยในปี พ.ศ.2564 สหกรณ์มีจำนวนสมาชิก 7,484 คน โดยดำเนินธุรกิจ 4 ด้าน ประกอบด้วย ธุรกิจสินเชื่อ , ธุรกิจจัดหาสินค้ามาจำหน่าย , ธุรกิจแปรรูปอาหารสัตว์ โคขุน และธุรกิจบริการและส่งเสริม