20 ตุลาคม 2565 นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่เข้าเยี่ยมชมชุมนุมสหกรณ์การเกษตรภาคเหนือ จำกัด อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่ พร้อมด้วยผู้แทนจากองค์การความร่วมมือระหว่างประเทศของญี่ปุ่น (JICA) Mr.Takafumi Hanazawa, Representive of JICA ประจำประเทศไทย Mr.Shoma Nitta เจ้าหน้าที่จาก สำนักงาน JICA ประเทศญี่ปุ่น และ คุณสุภาภรณ์ ลาเหงา เจ้าหน้าที่สำนักงาน JICA ประเทศไทย พร้อมด้วย นางสาวเจษฎาภรณ์ สถาปัตยานนท์ ผู้อำนวยการกลุ่มวิเทศสัมพันธ์ กองแผนงาน และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ร่วมลงพื้นที่ โดยมี นายพิศณุ ไชยนิเวศน์ ประธานกรรมการ นางสาวภัทราวดี ดวงติ๊บ ผู้จัดการ คณะกรรมการ และสมาชิกสหกรณ์ ให้การต้อนรับ
ในการนี้ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะ ได้ประชุมหารือร่วมกับผู้แทน JICA และคณะกรรมการชุมนุมสหกรณ์การเกษตรภาคเหนือ จำกัด ถึงทิศทางการดำเนินงาน และแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับการลดการสูญเสียผักในกระบวนการขนส่ง บรรจุภัณฑ์ รวมถึงการลดการสูญเสียจากการตัดแต่งผัก ซึ่งจากการที่ชุมนุมสหกรณ์ได้รับซื้อผักจากสหกรณ์เครือข่ายในพื้นที่ โดยนำมาตัดแต่งและแพ็คกิ้ง เช่น กะหล่ำปลี ผักกาดขาว คะน้าฮ่องกง เป็นต้น เมื่อตัดแต่งแล้ว ทำให้เกิดการสูญเสียผักที่เหลือจากการตัดแต่ง โดยฝ่ายญี่ปุ่นได้แลกเปลี่ยนเกี่ยวกับการบริหารจัดการผักจากการตัดแต่งของประเทศญี่ปุ่น ซึ่งจะนำผักที่เหลือจากการตัดแต่งไปจำหน่ายยังร้านอาหาร จำหน่ายโรงงานแปรรูป ผลิตเป็นอาหารสัตว์ และนำไปทำเป็นปุ๋ย รวมทั้งมีการจัดหาตลาดรองรับผลผลิตตามชั้นคุณภาพ และจะต้องมีระบบการบริหารจัดการที่ดีด้วย
โอกาสนี้ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะ ได้ลงพื้นที่เยี่ยมแปลงคะน้าฮ่องกงของสมาชิกสหกรณ์การเกษตรโครงการหลวงแม่สาใหม่ จำกัด ตำบลโป่งแยง อำเภอแม่ริม จังหวัดเชียงใหม่ ซึ่งได้จัดส่งผลผลิตคะน้าฮ่องกง ให้ชุมนุมสหกรณ์การเกษตรภาคเหนือ จำกัด รวบรวมเพื่อส่งให้กับผู้ประกอบการนำไปแปรรูปต่อไป
ชุมนุมสหกรณ์การเกษตรภาคเหนือ จำกัด จังหวัดเชียงใหม่ เกิดจากการรวมตัวของสหกรณ์ภาคการเกษตรใน 9 จังหวัดภาคเหนือตอนบน มีสหกรณ์ที่เป็นสมาชิกของชุมนุมฯ จำนวน 31 สหกรณ์ (สหกรณ์ภาคการเกษตร ชุมนุมสหกรณ์ และสหกรณ์โคนม) ปัจจุบันเปิดเป็นพื้นที่รวบรวมผลผลิตทางการเกษตรจากสหกรณ์ที่เป็นสมาชิกในพื้นที่ภาคเหนือส่งจำหน่ายให้กับเอกชนและห้างโมเดิร์นเทรด โดยมีสินค้าสำคัญทั้งผักและผลไม้ เช่น มะเขือเทศ กะหล่ำปลี ผักกาดขาว คะน้า ฟักทอง หอมหัวใหญ่ ลิ้นจี่ ลำไย มะม่วง มันฝรั่ง กล้วยหอมทอง ผักออร์แกนิค ซึ่งช่วยเปิดโอกาสให้ผู้ผลิตสินค้าได้เข้าสู่ตลาดในระดับบนและสร้างรายได้ให้แก่เกษตรกรสมาชิกมากยิ่งขึ้น โดยกระบวนการดำเนินงานในการรับซื้อผลผลิตจากเกษตรกรนั้น ทางชุมนุมสหกรณ์ฯ จะจัดหาผลผลิตการเกษตรจากเครือข่ายสหกรณ์ในพื้นที่ภาคเหนือ มีระบบการจัดซื้อผลผลิต เพื่อนำมาคัดเกรด ตัดแต่งและแพ็คกิ้ง มีการให้ความรู้กับสมาชิกสหกรณ์และเกษตรกรเกี่ยวกับการตรวจสอบคุณภาพผลผลิต มีการตรวจสารเคมีเพื่อป้องกันสารตกค้างในผัก และยังมีการจัดแบ่งกลุ่มสินค้า สำหรับบรรจุเข้ารถห้องเย็น เพื่อส่งผลผลิตไปยัง บริษัท บิ๊กซี ซูเปอร์เซ็นเตอร์ จำกัด (มหาชน) ซึ่งเป็นคู่ค้าในปัจจุบัน
ทั้งนี้ การดำเนินธุรกิจรวบรวมผลผลิตทางการเกษตร รวบรวมผลผลิตจากสถาบันเกษตรกรและเกษตรกรเครือข่าย ประกอบด้วย สหกรณ์ 12 แห่ง กลุ่มเกษตรกร 2 กลุ่ม แปลงใหญ่ 1 แห่ง วิสาหกิจ GAP 2 แห่ง วิสาหกิจ (ออร์แกนิค) 1 แห่ง สถาบันวิจัยและพัฒนาพื้นที่สูง 8 แห่ง มูลนิธิแม่ฟ้าหลวง 1 แห่ง เกษตรกรรายคน 52 ราย ครอบคลุมพื้นที่ จังหวัดเชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน ตาก น่าน ลำพูน เชียงราย ปริมาณการซื้อขายผักและผลไม้เพื่อจำหน่ายให้กับ บริษัท บิ๊กซี ซูเปอร์เซ็นเตอร์ จำกัด (มหาชน) ตั้งแต่ปี 2562 จนถึงปัจจุบัน มีมูลค่าการซื้อ - ขาย ระหว่างชุมนุมสหกรณ์ - บิ๊กซี ปริมาณรวม 9,552 ตัน มูลค่า 469 ล้านบาท