26 กันยายน 2565 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานพิธีเปิดโครงการอบรมเชิงปฏิบัติการ เรื่องการพัฒนาองค์ความรู้และสร้างอาสาสมัครเกษตรด้านบัญชี รองรับโครงการเขตพัฒนาพิเศษภาคตะวันออก ระหว่างวันที่ 26 – 27 กันยายน 2565
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานพิธีเปิดโครงการอบรมเชิงปฏิบัติการ เรื่องการพัฒนาองค์ความรู้และสร้างอาสาสมัครเกษตรด้านบัญชี รองรับโครงการเขตพัฒนาพิเศษภาคตะวันออก ระหว่างวันที่ 26 – 27 กันยายน 2565 พร้อมด้วย นายอำพันธุ์ เวฬุตันติ อธิบดีกรมตรวจบัญชีสหกรณ์ โดยมีนายนิรันดร์ มูลธิดา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ร่วมเป็นเกียรติในพิธีเปิดโครงการในวันนี้ด้วย ณ นงนุช เทรดดิชั่น รีสอร์ต (สวนนงนุช) จังหวัดชลบุรี
โครงการอบรมเชิงปฏิบัติการ เรื่องการพัฒนาองค์ความรู้และสร้างอาสาสมัครเกษตรด้านบัญชี รองรับโครงการเขตพัฒนาพิเศษภาคตะวันออก มีวัตถุประสงค์เพื่อให้กลุ่มเป้าหมายได้เสริมสร้างความรู้ ความเข้าใจ ในเรื่องของนโยบายของรัฐบาลและแผนงาน และโครงการสำคัญที่เร่งด่วนของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และกรมตรวจบัญชีสหกรณ์ ตลอดจนการเผยแพร่ความรู้ นโยบายที่เกี่ยวข้องกับการจัดทำบัญชีต้นทุนประกอบอาชีพในการเตรียมความพร้อมรองรับโครงการเขตพัฒนาพิเศษภาคตะวันออก โดยมีกลุ่มเป้าหมายเป็นอาสาสมัครเกษตรด้านบัญชี (ครูบัญชี) พร้อมทั้งเข้าร่วมฟังบรรยายพิเศษ เรื่องหลักการบัญชี และบัญชีธุรกิจ เพื่อของรับรองมาตรฐานสินค้าเกษตรต่อไป