25 กันยายน 2565 นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมผลการดำเนินงานของสหกรณ์โคนมเชียงใหม่ จำกัด พร้อมด้วย นายอาทิตย์ สุกเหลือ ผู้อำนวยการกองแผนงาน
นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมผลการดำเนินงานของสหกรณ์โคนมเชียงใหม่ จำกัด พร้อมด้วย นายอาทิตย์ สุกเหลือ ผู้อำนวยการกองแผนงาน นางสาวชัญญา จงทัน ผู้เชี่ยวชาญด้านพัฒนาธุรกิจโคนมสหกรณ์ เจ้าหน้าที่จากกองพัฒนาสหกรณ์ภาคการเกษตรและกลุ่มเกษตรกร และเจ้าหน้าที่จากสำนักงานสหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่ โดยมี นายสนธยา ขัติแสง ประธานกรรมการ นางสาวสุกัญญา ไชยา ผู้จัดการสหกรณ์ รองประธานกรรมการ ที่ปรึกษาสหกรณ์ และสมาชิกสหกรณ์ ให้การต้อนรับ ณ สหกรณ์โคนมเชียงใหม่ จำกัด อำเภอสารภี จังหวัดเชียงใหม่
ในการนี้ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้ติดตามผลการดำเนินงาน และรับฟังการนำเสนอการปฏิบัติงานของสหกรณ์ พร้อมมอบนโยบายและให้คำแนะนำในการแก้ปัญหาการดำเนินธุรกิจต่างๆ เน้นย้ำสหกรณ์เรื่องการวางแผนให้ได้วัตถุดิบที่ดี มีการควบคุมดูแลและวางแผนด้านการผลิต ด้านการตลาด ช่องทางการจัดจำหน่าย ปรับรูปแบบและขนาดของบรรจุภัณฑ์ให้ดีขึ้น ศึกษาแนวทางการขยายตลาดนม UHT และตลาดนมพาสเจอร์ไรส์ รวมทั้งมีการเชื่อมโยงเครือข่ายระหว่างผู้ประกอบการน้ำนมดิบ เน้นย้ำให้ดำเนินการอย่างมีประสิทธิภาพ นอกจากนี้ สมาชิกสหกรณ์จะต้องมีส่วนร่วมในการดำเนินงานของสหกรณ์ให้ครบวงจร เพื่อพัฒนาคุณภาพของชีวิตและสร้างรายได้ที่อย่างยั่งยืนต่อไป พร้อมให้กำลังใจแก่สมาชิกสหกรณ์ ให้ทำงานปฏิบัติหน้าที่อย่างเต็มกำลังความสามารถ
สหกรณ์โคนมเชียงใหม่ จำกัด ดำเนินธุรกิจ 5 ด้าน ได้แก่ ธุรกิจสินเชื่อ ธุรกิจรับฝากเงิน ธุรกิจจัดหาสินค้ามาจำหน่าย ธุรกิจแปรรูปผลผลิตน้ำนมดิบ และธุรกิจรวบรวมน้ำนมดิบ มีการรวบรวมน้ำนมดิบจากสมาชิกทั้งหมด 4 ศูนย์ คือ ศูนย์ห้วยไซ ศูนย์ดอยหล่อ ศูนย์สันกำแพง และศูนย์สันป่าตอง นอกจากนี้ ได้มีการจำหน่ายค้าส่งให้กับบริษัท ซีพี – เมจิ จำกัด และจำหน่ายค้าปลีกให้กับลูกค้าทั่วไปอีกด้วย