23 กันยายน 2565 นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายอาทิตย์ สุกเหลือ ผู้อำนวยการกองแผนงาน นายคีตวุฒิ นับแสง สหกรณ์จังหวัดแม่ฮ่องสอน และเจ้าหน้าที่ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมการดำเนินธุรกิจของสหกรณ์โครงการธนาคารอาหารชุมชนบ้านนาป่าแปลก จำกัด อำเภอเมือง จังหวัดแม่ฮ่องสอน
นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายอาทิตย์ สุกเหลือ ผู้อำนวยการกองแผนงาน นายคีตวุฒิ นับแสง สหกรณ์จังหวัดแม่ฮ่องสอน และเจ้าหน้าที่ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมการดำเนินธุรกิจของสหกรณ์โครงการธนาคารอาหารชุมชนบ้านนาป่าแปลก จำกัด อำเภอเมือง จังหวัดแม่ฮ่องสอน พร้อมเยี่ยมชมแปลงเกษตรของนางกุ้งนาง หนั่นติ๊ ซึ่งเป็นสมาชิกของสหกรณ์ฯ โดยได้รับฟังสรุปผลการดำเนินงาน ปัญหา อุปสรรค และความต้องการในการดำเนินงาน พร้อมให้คำแนะนำแก่สหกรณ์เกี่ยวกับการหาตลาดในพื้นที่โดยการประชาสัมพันธ์สร้างการรับรู้ให้แก่ผู้บริโภค โดยนำสินค้ามาจัดจำหน่ายที่ศาลากลางจังหวัด เรือนจำ โรงพยาบาล อีกทั้งเรื่องการผลิตจะต้องได้มาตรฐาน GAP GMP และแนะนำวิธีการปลูก การบำรุง การกำจัดศัตรูพืชแบบอินทรีย์ วิธีการปลูกผักบนพื้นราบมาปรับใช้บนพื้นที่สูง ซึ่งจะทำให้ได้ผลผลิตที่ดี ทั้งนี้ สหกรณ์ดังกล่าวได้ให้ความสำคัญในการส่งเสริมอาชีพแก่สมาชิก อาทิ การปลูกกาแฟ ชา และ ผักกางมุ้ง และพืชผลตามฤดูกาล