22 กันยายน 2565 สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทรงเป็นประธานเปิดงาน “วันลองกอง” ในงานของดีเมืองนรา ครั้งที่ 45 ประจำปี 2565 ในการนี้ นายปรีชา พันธุ์วา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์
สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทรงเป็นประธานเปิดงาน “วันลองกอง” ในงานของดีเมืองนรา ครั้งที่ 45 ประจำปี 2565 ในการนี้ นายปรีชา พันธุ์วา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นางโสภิดา ศรัทธารัตน์ สหกรณ์จังหวัดนราธิวาส พร้อมคณะ เฝ้า ฯ รับเสด็จ ณ สวนสาธารณะเฉลิมพระเกียรติ 6 รอบ พระชนมพรรษา อำเภอเมืองนราธิวาส จังหวัดนราธิวาส
โอกาสนี้ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงรับฟังรายงานการจัดงานวันลองกอง งานแข่งขันประชันเสียงนกเขาชวา งานศิลปาชีพและงานกระจูด ในงาน “ของดีเมืองนรา” และพระราชทานรางวัลการประกวดผลผลิตและผลิตภัณฑ์ทางการเกษตร จำนวน 59 ประเภท 78 รางวัล จากนั้น เสด็จฯ พระราชดำเนินทอดพระเนตรนิทรรศการของกรมส่งเสริมสหกรณ์ นิทรรศการของหน่วยงานสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ผลงานทางวิชาการของส่วนราชการต่าง ๆ ผลิตภัณฑ์ศิลปาชีพและงานกระจูด เป็นต้น
ทั้งนี้ จังหวัดนราธิวาส กำหนดจัดงาน “ของดีเมืองนรา” ครั้งที่ 45 ประจำปี 2565 ขึ้น ระหว่างวันที่ 16 – 25 กันยายน 2565 ภายใต้ชื่องาน “ชาวนราร่วมใจภักดิ์ สืบสาน รักษา ต่อยอดศาสตร์พระราชา ใต้ร่วมพระบารมี ปีมหามงคล” โดยภายในงานมีการจัดประกวดผลผลิตทางการเกษตร การประกวดบอนสี และการจัดนิทรรศการ โดยแบ่งโซนการจัดงานออกเป็น 5 โซน ประกอบด้วย โซนเกษตรสรรค์สร้างความอุดมแห่งแผ่นดิน โซนสนองงานพระราชดำริ โซนเส้นทางสร้างอนาคตสายการศึกษา โซนทรัพยากรและการอนุรักษ์ และโซนพัฒนาคุณภาพชีวิตและสังคม