9 กันยายน 2565 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานพิธีเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการส่งเสริมการจัดทำบัญชีรายบุคคล ภายใต้บันทึกข้อตกลงความร่วมมือโครงการ “ชุมชนคนทำบัญชี เพื่อความมั่นคง มั่งคั่ง อย่างยั่งยืน”
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานพิธีเปิดโครงการประชุมเชิงปฏิบัติการส่งเสริมการจัดทำบัญชีรายบุคคล ภายใต้บันทึกข้อตกลงความร่วมมือโครงการ “ชุมชนคนทำบัญชี เพื่อความมั่นคง มั่งคั่ง อย่างยั่งยืน” ระหว่างกรมตรวจบัญชีสหกรณ์ กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ กับกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น กระทรวงมหาดไทย จ.อุทัยธานี โดยมี นายอำพันธุ์ เวฬุตันติ อธิบดีกรมตรวจบัญชีสหกรณ์ พร้อมด้วยนายนิรันดร์ มูลธิดา รองอธิบดี และนายศุภธีร์ อยู่วัฒนา เลขานุการกรม กรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าร่วมงาน ณ สวนน้ำเฉลิมพระเกียรติ บึงพระชนก ต.เกาะเทโพ อำเภอเมืองอุทัยธานี จังหวัดอุทัยธานี ซึ่งการจัดโครงการฯ ในพื้นที่จังหวัดอุทัยธานีครั้งนี้เป็นโอกาสที่หน่วยงานภาครัฐได้บูรณาการการทำงานร่วมกัน เพื่อส่งเสริมการจัดทำบัญชีให้ขยายผลไปในทุกกลุ่มเป้าหมาย นับเป็นการวางรากฐานสำคัญของการพัฒนาประเทศให้ก้าวไปข้างหน้าและเป็นโอกาสในการต่อยอดสู่การพัฒนาที่ยั่งยืน
สำหรับงานในครั้งนี้ มีกลุ่มเป้าหมาย คือ ประชาชนในชุมชนพื้นที่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นจังหวัดอุทัยธานี จำนวน 800 คน โดยมีหัวข้อวิชาประกอบด้วย การจัดทำบัญชีรับ - จ่ายในครัวเรือน การจัดทำบัญชีต้นทุนประกอบอาชีพ การคิดกำไร ขาดทุนจากการประกอบอาชีพที่ครบรอบการผลิต พร้อมฝึกปฏิบัติ และการใช้แอปพลิเคชัน SmartMe ที่พัฒนาโดยกรมตรวจบัญชีสหกรณ์ ซึ่งผู้เข้าร่วมประชุมเชิงปฏิบัติการจะได้รับความรู้ ความเข้าใจในการบันทึกบัญชี และสามารถนำความรู้ที่ได้รับไปเป็นแนวทางในการประกอบอาชีพของตนเองได้ สร้างวินัยทางการเงิน ลดรายจ่าย เพิ่มรายได้ ลดหนี้สิน มีเงินออม วางแผนประกอบอาชีพ หรือปรับเปลี่ยนอาชีพให้เหมาะสม และพัฒนาต่อ ยอดตนเองให้เป็นครูบัญชีได้ในอนาคต
ทั้งนี้ รัฐบาลได้ขับเคลื่อนยุทธศาสตร์ชาติ แผนพัฒนาเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ และยุทธศาสตร์การพัฒนาพื้นที่เพื่อเสริมสร้างความมั่นคงของชาติสู่การปฏิบัติให้เกิดประโยชน์ ต่อการพัฒนาคุณภาพชีวิตของประชาชนอย่างเป็นรูปธรรม ซึ่งสอดรับนโยบายในการสร้างความเข้มแข็งให้แก่สถาบันเกษตรกรและเศรษฐกิจฐานราก ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงและขับเคลื่อนการดำเนินงานเพื่อพัฒนาประเทศไทย สู่ความยั่งยืน ในนิยาม “ชุมชนอยู่ดีมีสุข” ด้วยการพัฒนาความเป็นอยู่ อาชีพและรายได้ให้แก่ประชาชน โดยกรมตรวจบัญชีสหกรณ์ เป็นหน่วยงานหลักในการนำระบบบัญชีไปวางรากฐาน สร้างความเข้มแข็งให้กับเกษตรกร รวมถึงลูกหลานของเกษตรกร ผ่านเครือข่ายครูบัญชีอาสา ซึ่งเป็นตัวแทนขับเคลื่อนการถ่ายทอดความรู้การจัดทำบัญชีให้เกษตรกรและเยาวชน รวมถึงประชาชนทั่วไปได้มีความรู้พื้นฐานในเรื่องบัญชี รับรู้สถานะทางการเงินของตนเอง สร้างวินัยทางการเงิน สามารถนำข้อมูลไปปรับเปลี่ยนพฤติกรรมของคนในครอบครัวและชุมชน เพื่อนำไปใช้ในการวางแผนการใช้จ่ายเงินได้ในอนาคตต่อไป