7 กันยายน 2565 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นายนิรันดร์ มูลธิดา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าตรวจเยี่ยมติดตามผลการดำเนินงานของสำนักงานสหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นายนิรันดร์ มูลธิดา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เข้าตรวจเยี่ยมติดตามผลการดำเนินงานของสำนักงานสหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่ โดยมี นายสุริยะ คำปวง สหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่ ข้าราชการ พนักงานราชการ ลูกจ้างประจำ ให้การต้อนรับ ณ สำนักงานสหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่ อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่
โอกาสนี้ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้รับฟังการบรรยายสรุปผลการดำเนินงานของสำนักงานสหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่ พร้อมทั้งได้เน้นย้ำการปฏิบัติงานเกี่ยวกับการส่งเสริมสหกรณ์ ซึ่งเจ้าหน้าที่ส่งเสริมสหกรณ์ นักวิชาการสหกรณ์จะต้องมีทักษะ หมั่นศึกษาหาความรู้อยู่เสมอด้านการบริหารจัดการสหกรณ์ เพื่อนำความเปลี่ยนแปลงมาพัฒนาสหกรณ์ให้ดีขึ้น ให้อิสระในการดำเนินงานแก่สหกรณ์ ดูแลรักษากลุ่มสหกรณ์ให้ดี โดยเฉพาะจะต้องมีความเชี่ยวชาญการวิเคราะห์ในระบบการเงินในการดำเนินงานของสหกรณ์สามารถส่งเสริมพัฒนาธุรกิจสหกรณ์ให้มีผลกำไร อีกทั้ง ในการใช้ระบบ MIS สำหรับการกำกับตรวจสอบสหกรณ์ทางการเงินนั้น ถือเป็นระบบที่ดี สามารถติดตามการดำเนินงานของสหกรณ์ว่ามีความก้าวหน้าอย่างไรบ้าง และสหกรณ์ใดมีความเสี่ยงทางการเงิน ซึ่งจะทำให้ทำงานง่ายขึ้น และควรมีการพัฒนาข้อมูลข่าวสาร และ IT นอกจากนี้ การดำเนินงานของสหกรณ์ จะต้องทำตามมติของที่ประชุมคณะกรรมการ ซึ่งในปีงบประมาณ พ.ศ. 2565 นั้น สหกรณ์ที่มีการจัดตั้งมากที่สุด คือ สหกรณ์บ้านมั่นคง ซึ่งในการจัดตั้งสหกรณ์บ้านมั่นคงจะต้องเดินหน้าและปิดบัญชีได้
อย่างไรก็ตาม อธิบดีฯ เน้นย้ำเพิ่มเติมว่า ในเรื่องการวางแผนการผลิต การรวบรวม การแปรรูปเพื่อเพิ่มมูลค่า พัฒนาขีดความสามารถของสหกรณ์นั้น จะต้องมีปริมาณธุรกิจเพิ่มขึ้นทุกปี สหกรณ์มีการดำเนินธุกิจหลากหลาย ทั้งธุรกิจรวบรวมผลผลิต ธุรกิจแปรรูปผลผลิต ทั้งนี้ จะต้องอาศัยความร่วมมือระหว่างเจ้าหน้าที่ส่งเสริมสหกรณ์ และคณะกรรมการสหกรณ์ ร่วมมือเป็นอย่างมากในการขับเคลื่อนสหกรณ์ มีความเข้าใจในบริบทของสหกรณ์ ซึ่งสหกรณ์จะขับเคลื่อนไปได้นั้น สิ่งสำคัญ คือ เจ้าหน้าที่ของสหกรณ์ต้องมีความซื่อสัตย์สุจริต เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาในอนาคตต่อไป เน้นการทำงานเป็นทีม ร่วมทุกข์ ร่วมสุขกันในที่ทำงาน พร้อมให้กำลังใจแก่ข้าราชการ และเจ้าหน้าที่ในการร่วมมือกันทำงานอย่างเต็มความสามารถ มีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ความรู้ประสบการณ์ทำงาน ใช้งบประมาณที่มีอยู่อย่างจำกัดให้เกิดประโยชน์แก่สหกรณ์และสมาชิกสหกรณ์อย่างสูงสุด ร่วมกันส่งเสริมพัฒนาสหกรณ์ให้มีความเข้มแข็ง สร้างความเชื่อมั่น และพัฒนาระบบสหกรณ์ให้มีความมั่งคงยั่งยืนต่อไป