เมื่อวันที่ 25 สิงหาคม 2565 นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมการดำเนินธุรกิจร้านกาแฟ Sun Coffee ของสหกรณ์นิคมคลองสวนหมาก จำกัด
นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมการดำเนินธุรกิจร้านกาแฟ Sun Coffee ของสหกรณ์นิคมคลองสวนหมาก จำกัด โดยมี นางสาวไพรินทร์ สุขเล็ก สหกรณ์จังหวัดกำแพงเพชร นายสุริยะ นิลอินจันทร์ ผู้จัดการสหกรณ์ และเจ้าหน้าที่ ให้การต้อนรับ ณ สหกรณ์นิคมคลองสวนหมาก จำกัด ตำบลสักงาม อำเภอคลองลาน จังหวัดกำแพงเพชร
สหกรณ์นิคมคลองสวนหมาก จำกัด ได้ดำเนินธุรกิจร้านกาแฟเพื่อให้บริการกับสมาชิกสหกรณ์ และประชาชนทั่วไป โดยสหกรณ์ได้ทำการเชื่อมโยงเครือข่ายในการดำเนินธุรกิจกับสหกรณ์การเกษตรดอยสะเก็ดพัฒนา จำกัด โดยการนำผลิตภัณฑ์เมล็ดพันธ์กาแฟคั่ว สายพันธุ์อาราบีกามาเป็นวัตถุดิบหลักในการแปรรูปกาแฟสด เป็นกาแฟร้อน กาแฟเย็น และกาแฟดริป โดยเมล็ดกาแฟมีเอกลักษณ์เด่นเฉพาะตัวมีรสชาติที่กลมกล่อม นุ่ม ละมุน หอมกลิ่นกาแฟ และยังได้รับมอบเกียรติบัตร รางวัลเหรียญเงิน ระดับเกณฑ์คะแนนกาแฟคุณภาพดี จากการประกวดกาแฟอาราบิกา ประจำปี 2560 จากกรมวิชาการเกษตร
ทั้งนี้ กรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้ส่งเสริมสนับสนุนการพัฒนากาแฟคุณภาพให้กับสมาชิกและสหกรณ์การเกษตรดอยสะเก็ดพัฒนา จำกัด โดยการเข้าร่วมโครงการสร้างความร่วมมือ ไทย - ญี่ปุ่น ระหว่างกรมส่งเสริมสหกรณ์กับองค์การความร่วมมือระหว่างประเทศแห่งญี่ปุ่น (Japan International Cooperation Agency : JICA) โดยทาง JICA ได้ส่งผู้เชี่ยวชาญเข้ามาดูแลกระบวนการผลิตกาแฟตั้งแต่ต้นน้ำจนถึงปลายน้ำ รวมไปถึงการแปรรูปกาแฟคุณภาพด้วยเทคนิควิธีต่างๆ และยังคำนึงถึงความสมดุลในเรื่องของสิ่งแวดล้อม ส่งเสริมให้คนอยู่กับป่า ซึ่งประเทศญี่ปุ่นถือเป็นประเทศลำดับต้นๆ ที่ผู้คนนิยมบริโภคกาแฟเป็นชีวิตจิตใจ และเป็นประเทศที่มีองค์ความรู้ด้านการพัฒนาการผลิตและการแปรรูป อีกทั้งประเทศญี่ปุ่นได้พัฒนากาแฟคุณภาพให้กับประเทศผู้ผลิตกาแฟชั้นนำต่างๆ อีกมากมายด้วย