27 พฤศจิกายน 2560 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ ผู้อำนวยการกองพัฒนาสหกรณ์ภาคการเกษตรและกลุ่มเกษตรกร นางสุรีย์รัช อวนสกุล เลขานุการกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมคณะสื่อมวลชน ลงพื้นที่อำเภอพบพระ จังหวัดตาก เยี่ยมชมการส่งเสริมการปลูกกล้วยหอมทองของสมาชิกสหกรณ์ ซึ่งเดิมทำไร่ข้าวโพดเป็นหลัก
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นายอัชฌา สุวรรณนิตย์ ผู้อำนวยการกองพัฒนาสหกรณ์ภาคการเกษตรและกลุ่มเกษตรกร นางสุรีย์รัช อวนสกุล เลขานุการกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมคณะสื่อมวลชน ลงพื้นที่อำเภอพบพระ จังหวัดตาก เยี่ยมชมการส่งเสริมการปลูกกล้วยหอมทองของสมาชิกสหกรณ์ ซึ่งเดิมทำไร่ข้าวโพดเป็นหลัก โดยร่วมกับภาคเอกชนส่งเสริมการทำเกษตรอุตสาหกรรม ตั้งแต่พันธุ์กล้วยหอมทองที่ได้จากการเพาะเนื้อเยื่อ การส่งเสริมเกษตรอินทรีย์ การดูแล การเก็บเกี่ยว การรวมรวมผลผลิตและการจัดหาตลาดรองรับ โดยการส่งผ่านผู้ส่งออกไปยังต่างประเทศ
{gallery}27nov2560_2{/gallery}