11 กรกฎาคม 2565 นายอลงกรณ์ พลบุตร ที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุม คณะกรรมการพัฒนาและบริหารจัดการผลไม้ ครั้งที่ 3/2565 ผ่านระบบการประชุมทางไกล (Zoom) พร้อมด้วยนายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์
นายอลงกรณ์ พลบุตร ที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในการประชุม คณะกรรมการพัฒนาและบริหารจัดการผลไม้ ครั้งที่ 3/2565 ผ่านระบบการประชุมทางไกล (Zoom) พร้อมด้วยนายอัชฌา สุวรรณนิตย์ รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนางสาววรรณพร บัณฑิตภูวนนท์ ผู้อำนวยการกลุ่มพัฒนาสหกรณ์การเกษตร 2 ณ ห้องประชุมชั้น 6 อาคาร 1 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์ กรุงเทพมหานคร
การประชุมครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อแจ้งสถานการณ์ผลิตผลไม้ปี 2565 (Fruit Board) พร้อมแนวทางการบริหารจัดการผลไม้ภาคเหนือและภาคตะวันออก โดยที่ภาคเหนืออยู่ในระยะการพัฒนาผลผลิตสภาพอากาศเอื้ออำนวย ในฤดูผลผลิตมากขึ้น และนอกฤดูผลผลิตลดลง ภาคใต้ผลผลิตลดลงเนื่องจากสภาพอากาศไม่อำนวย ซึ่งผลไม้ที่ภาคใต้ตอนบนให้ผลผลิตที่เยอะกว่าภาคใต้ตอนล่างมี 3 ชนิด ได้แก่ ทุเรียน,มังคุด,เงาะ ส่วนลองกอง ภาคใต้ตอนบนจะให้ผลผลิตได้เยอะกว่า ส่วนลำไยมีผลผลิตในฤดูร้อยละ 72.87 และมีผลผลิตนอกฤดูร้อยละ 27.13
ทั้งนี้การบริหารจัดการผลไม้ ได้ดําเนินการมาถึงยุคแห่งการเปลี่ยนแปลงให้แตกต่างจากสินค้าเกษตรชนิดอื่น โดยใช้วิธีการแก้ไขที่ต้นเหตุ ด้วยการบริหารจัดการให้จบเบ็ดเสร็จ ในแหล่งผลิตนั้นๆ เห็นได้จากแนวโน้มการเติบโตของราคาผลผลิตที่เกษตรกรสามารถขายได้และเพื่อให้การประชุมในครั้งนี้สัมฤทธิ์ผล ทุกฝ่ายจึงต้องนำข้อมูลที่ได้ประชุมในวันนี้ไปพัฒนาและต่อยอดให้กับองค์กรของแต่ละฝ่ายให้ดีที่สุดต่อไป