7 กรกฎาคม 2565 วันที่ 7 กรกฎาคม 2565 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการฝึกอบรมหลักสูตร “เพิ่มทักษะกฎหมายว่าด้วยสหกรณ์ให้แก่เจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงานกรมส่งเสริมสหกรณ์” พร้อมทั้งบรรยายพิเศษ หัวข้อ “การทำงานร่วมกันเป็นทีมเพื่อขับเคลื่อนนโยบายกรมส่งเสริมสหกรณ์” ณ โรงแรมแกรนด์ พาลาสโซ่ อำเภอบางละมุง จังหวัดชลบุรี
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดโครงการฝึกอบรมหลักสูตร “เพิ่มทักษะกฎหมายว่าด้วยสหกรณ์ให้แก่เจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงานกรมส่งเสริมสหกรณ์” พร้อมทั้งบรรยายพิเศษ หัวข้อ “การทำงานร่วมกันเป็นทีมเพื่อขับเคลื่อนนโยบายกรมส่งเสริมสหกรณ์” ณ โรงแรมแกรนด์ พาลาสโซ่ อำเภอบางละมุง จังหวัดชลบุรี โดยมี นายพิษณุ คล้ายเจตน์ดี ผู้ตรวจราชการกรม เขตตรวจราชการที่ 8,9 นายสุรพล พงศ์เมธีอภิชัย ผู้อำนวยการสำนักนายทะเบียนและกฎหมาย ผู้อำนวยการกลุ่ม ผู้เข้าร่วมอบรม และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ให้การต้อนรับ
โอกาสนี้ อธิบดีฯ ได้กล่าวถึง แนวทางการทำงานในการจัดตั้งสหกรณ์ที่มีคุณภาพ จะต้องพิถีพิถัน เป็นไปตามกระบวนการจัดตั้งสหกรณ์ ควรมีการสำรวจข้อมูลเศรษฐกิจของสมาชิก เพื่อนำไปจัดทำแผนธุรกิจของสหกรณ์ ให้ทดลองดำเนินงานตามวิธีการหลักการสหกรณ์ การทำบัญชีที่มีมาตรฐาน รู้รายรับรายจ่ายประจำเดือน รวมไปถึงการมีส่วนร่วมของสมาชิก กลุ่มส่งเสริมจะต้องพัฒนาดูแลให้สหกรณ์สามารถเติบโต มีความเข้มแข็ง สหกรณ์ต้องเกิดจากความต้องการของสมาชิกโดยแท้จริง เน้นย้ำขอให้การจัดตั้งสหกรณ์เป็นไปอย่างถูกต้องและสมบูรณ์ ในด้านของการกำกับดูแล จะต้องควบคู่ไปกับการส่งเสริมสหกรณ์ ให้จัดทีมลงไปแนะนำ ส่งเสริม แก้ไขปัญหาการดำเนินงานของสหกรณ์ แนะนำ ช่วยสหกรณ์เรื่องการจัดทำบัญชี ให้สหกรณ์สามารถทำงบการเงิน ออกงบการเงินให้ได้ รวมทั้งดูแลเรื่องการปิดบัญชี หรือการฟื้นการดำเนินธุรกิจ ทำแผนปรับปรุงการดำเนินงานของสหกรณ์ ตลอดจนการติดตามประเมินผล ด้านการชำระบัญชี จะต้องมีการพัฒนาความรู้ทักษะผู้ชำระบัญชี ทำงานประสานกับสำนักงานตรวจบัญชีสหกรณ์จังหวัดด้วย นิติกร กลุ่มจัดตั้ง และสหกรณ์จังหวัด ให้มีเวทีพูดคุยกันในระดับจังหวัด ทั้งคณะกรรมการตอบข้อหารือ คณะกรรมการตอบข้อร้องเรียน ข้อบกพร่องของสหกรณ์ และการแก้ไขปัญหาของสหกรณ์ ขอให้ร่วมกันพัฒนาส่งเสริมให้สหกรณ์ดำเนินธุรกิจเป็นไปตามหลักธรรมาภิบาลที่ดี ทำให้สหกรณ์เติบโตอย่างยั่งยืน ทั้งนี้ อธิบดีฯ ได้ให้กำลังใจแก่ผู้เข้ารับการฝึกอบรม ให้นำความรู้ ทักษะ และประสบการณ์ไปปรับใช้ในการปฏิบัติหน้าที่ และทางกรมฯ ยินดีสนับสนุนช่วยเหลือองค์ความรู้ วัสดุอุปกรณ์ เพื่อให้การดำเนินงานส่งเสริม พัฒนาสหกรณ์เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ
โครงการฝึกอบรมหลักสูตร “เพิ่มทักษะกฎหมายว่าด้วยสหกรณ์ให้แก่เจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงานกรมส่งเสริมสหกรณ์” จัดขึ้นระหว่างวันที่ 6 - 8 กรกฎาคม 2565 เพื่อให้ผู้เข้ารับการฝึกอบรมมีความรู้ความเข้าใจและมีทักษะเรื่องกฎหมายเพื่อปฏิบัติงานที่ถูกต้องมีความเข้าใจในบทบาท หน้าที่ และสามารถรายงานต่อผู้บังคับบัญชาเพื่อพิจารณาสั่งการภายใต้ขอบเขตอำนาจหน้าที่ตามกฎหมายได้อย่างถูกต้อง เหมาะสม และมีประสิทธิภาพ ตลอดจนส่งผลให้สหกรณ์และกลุ่มเกษตรกรในพื้นที่ดำเนินการเป็นไปตามหลักธรรมาภิบาลที่ดี โดยมีกลุ่มเป้าหมาย ได้แก่ ผู้อำนวยการกลุ่มจัดตั้งและส่งเสริมสหกรณ์ ข้าราชการกลุ่มจัดตั้ง และนิติกรระดับปฏิบัติการ/ชำนาญการ เจ้าหน้าที่ วิทยากร และผู้สังเกตการณ์ จำนวน 220 คน