8 พฤศจิกายน 2560 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะ ลงพื้นที่การจัดที่ดินทำกินให้ชุมชนตามนโยบายรัฐบาลพื้นที่เขตปฏิรูปที่ดิน อำเภอฝาง และอำเภอแม่อาย จังหวัดเชียงใหม่ เพื่อติดตามความก้าวหน้าและหาแนวทางในพัฒนาพื้นที่สวนส้มจากการยึดคืนที่ดินของรัฐที่ครอบครองโดยมิชอบด้วยกฏหมาย และมอบให้ประชาชนผู้ยากไร้ไม่มีที่ทำกิน
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ และคณะ ลงพื้นที่การจัดที่ดินทำกินให้ชุมชนตามนโยบายรัฐบาลพื้นที่เขตปฏิรูปที่ดิน อำเภอฝาง และอำเภอแม่อาย จังหวัดเชียงใหม่ เพื่อติดตามความก้าวหน้าและหาแนวทางในพัฒนาพื้นที่สวนส้มจากการยึดคืนที่ดินของรัฐที่ครอบครองโดยมิชอบด้วยกฏหมาย และมอบให้ประชาชนผู้ยากไร้ไม่มีที่ทำกิน โดยให้จัดรูปเป็นสหกรณ์ ให้พื้นที่ จำนวน 2 ไร่เป็นที่อยู่อาศัยและทำกินแบบเศรษฐกิจพอเพียง ส่วนที่เหลือให้จัดเป็นพื้นทีประกอบอาชีพร่วมกันในรูปแบบแปลงรวมซึ่งกำหนดแนวทางในการในรูปแบบต่างๆ เช่น จัดทำระบบพันธสัญญา (Contact Farmming ) หรือการให้หน่วยงานทางธุรกิจมาสนับสนุนโครงการโดยให้จัดการเองและให้ผลประโยชน์แก่สหกรณ์ จัดจ้างสมาชิกสหกรณ์ในการจัดการ เป็นต้น โดยมีสหกรณ์จังหวัดเชียงใหม่ และ บริษัทเชียงใหม่มิตรเกษตร จำกัด ให้การชี้แจง
{gallery}08nov2560_3{/gallery}