7 พฤศจิกายน 2560 นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับนายประสิทธิ โอสถานนท์ และนายพิพัฒน์ เลิศกิติสุข ที่ปรึกษาสถาบันส่งเสริมและพัฒนากิจกรรมปิดทองหลังพระ มูลนิธิปิดทองหลังพระ และคณะทีมวิจัยจากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ นำโดย ผศ.ดร. อรพรรณ คงมาลัย และคณะ เพื่อหารือถึงแนวทางในการนำผลการวิจัยการพัฒนาพื้นที่ ตามแนวทางบันได 7 ขั้น สู่การรวมกลุ่มอย่างยั่งยืน ไปใช้ในการส่งเสริมและพัฒนาการดำเนินงานของสหกรณ์
นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ให้การต้อนรับนายประสิทธิ โอสถานนท์ และนายพิพัฒน์ เลิศกิติสุข ที่ปรึกษาสถาบันส่งเสริมและพัฒนากิจกรรมปิดทองหลังพระ มูลนิธิปิดทองหลังพระ และคณะทีมวิจัยจากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ นำโดย ผศ.ดร. อรพรรณ คงมาลัย และคณะ เพื่อหารือถึงแนวทางในการนำผลการวิจัยการพัฒนาพื้นที่ ตามแนวทางบันได 7 ขั้น สู่การรวมกลุ่มอย่างยั่งยืน ไปใช้ในการส่งเสริมและพัฒนาการดำเนินงานของสหกรณ์ โดยเบื้องต้นกำหนดเป้าหมายในการนำไปขับเคลื่อนและพัฒนาสหกรณ์ในพื้นที่โครงการหลวงและโครงการพระราชดำริ 126 แห่ง และจะสร้างการรับรู้เกี่ยวกับปัจจัยที่จะส่งผลต่อการพัฒนาสหกรณ์สู่ความเข้มแข็งตามบันได 7 ขั้น ให้กับบุคลากรของสหกรณ์ภาคการเกษตรทั่วประเทศ เพื่อขบวนการสหกรณ์้ได้เกิดแนวความคิดในการประเมินสถานะของตนเอง และเรียนรู้ที่จะพัฒนาองค์กรก้าวสู่บันไดแต่ละขั้นจนเกิดความเข้มแข็งอย่างยั่งยืนได้ในที่สุด
ทั้งนี้ กรมส่งเสริมสหกรณ์จะร่วมกับมูลนิธิปิดทองหลังพระ และคณะทีมวิจัยจากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ออกแบบหลักสูตรในการถ่ายทอดความรู้แนวทางการสร้างความเข้มแข็งอย่างยั่งยืนตามบันได 7 ขั้นสู่สหกรณ์ต่าง ๆ และจะร่วมกันลงพื้นที่เพื่อนำผลจากการวิจัยลงไปขับเคลื่อนและพัฒนาสหกรณ์เป้าหมายร่วมกัน ซึ่งการประชุมหารือดังกล่าวจัดขึ้น ณ ห้องประชุมชั้น 6 กรมส่งเสริมสหกรณ์
{gallery}07nov2560_4{/gallery}