18 ตุลาคม 2564 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานการประชุมมอบนโยบายการปฏิบัติงานประจำปีงบประมาณ 2565 เพื่อขับเคลื่อนงานภารกิจและนโยบายที่สำคัญสู่การปฏิบัติในระดับพื้นที่ ณ ห้องประชุมชั้น 6 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์ กรุงเทพมหานคร
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานการประชุมมอบนโยบายการปฏิบัติงานประจำปีงบประมาณ 2565 เพื่อขับเคลื่อนงานภารกิจและนโยบายที่สำคัญสู่การปฏิบัติในระดับพื้นที่ ณ ห้องประชุมชั้น 6 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์ กรุงเทพมหานคร โดยถ่ายทอดสัญญาณผ่านระบบอิเล็กทรอนิกส์ ZOOM Meeting ไปยังสำนักงานสหกรณ์จังหวัด และหน่วยงานในสังกัดกรมส่งเสริมสหกรณ์ทั่วประเทศ
ในการนี้ อธิบดีฯ ได้มอบแนวทางการขับเคลื่อนภารกิจและนโยบายที่สำคัญของกรมส่งเสริมสหกรณ์ เน้นย้ำการปฏิบัติงานภายใต้ขีดจำกัด บริหารงานให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด นำเทคโนโลยีมาใช้ในการทำงานให้มากขึ้น รวมทั้งการพัฒนาบุคลากรให้มีทักษะความรู้อาทิ อัตราส่วนทางการเงิน แนวโน้มเทคโนโลยีด้านตลาด ด้านบัญชีสหกรณ์ ซึ่งเป็นทักษะสำคัญในการปฏิบัติหน้าที่แนะนำส่งเสริมสหกรณ์ และการดูแลด้านความเสี่ยงของสหกรณ์ภาคการเงิน ให้นำวงจรเดมมิ่ง PDCA มาใช้ในการทำงาน วางแผนการทำงานร่วมกัน การตรวจสอบ ทบทวนปรับปรุงการดำเนินงาน เป็นแผนรายเดือนหรือสัปดาห์ตามความเหมาะสม
ทั้งนี้ ในปีงบประมาณ 2565 กรมส่งเสริมสหกรณ์มีเป้าหมายการดำเนินงานด้านการส่งเสริมสหกรณ์ที่สำคัญ อาทิ การจัดตั้งหรือสร้างสหกรณ์ระดับอำเภอที่มีคุณภาพ มีความแข็งแกร่ง สามารถดูแลกลุ่มเกษตรกรในพื้นที่ ส่งเสริมและขยายกลุ่มอาชีพต่าง ๆ โดยใช้อุปกรณ์การตลาดที่กรมจัดสรรให้เกิดประโยชน์สูงสุดแก่สมาชิก รวมทั้งให้สำนักงานสหกรณ์จังหวัด ขับเคลื่อนการดำเนินงานร่วมกับสำนักงานตรวจบัญชีสหกรณ์จังหวัด ในการชำระบัญชีสหกรณ์ การปิดบัญชีสหกรณ์ การติดตามข้อสังเกตของผู้สอบบัญชีสหกรณ์ โดยเฉพาะสหกรณ์ขนาดใหญ่ ทั้งยังเน้นการป้องปรามไม่ให้เกิดการทุจริต ตรวจสอบข้อสังเกตของผู้สอบบัญชีสหกรณ์ สังเกตพฤติกรรมของเจ้าหน้าที่ แนวปฏิบัติของคณะกรรมการสหกรณ์ โดยตรวจสอบและดำเนินการตามคู่มือธรรมาภิบาล และให้กลุ่มส่งเสริมสหกรณ์จัดทำและขับเคลื่อนโครงการร่วมกับสหกรณ์ให้เกิดผลสำเร็จ เน้นการส่งเสริมสหกรณ์ตามบริบทของแต่ละพื้นที่ ซึ่งมีความแตกต่างกัน วางแผนรูปแบบการทำงานให้เหมาะสม จัดทีมงานลงพื้นที่ไปทำงานส่งเสริมสหกรณ์ให้มีความเข้มแข็งส่งผลให้สมาชิกมีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น รวมทั้งการยกระดับการขับเคลื่อนบุคลากรกรมส่งเสริมสหกรณ์ให้มีมาตรฐานสู่ความสำเร็จมีความสุข มีความสะดวกในการทำงาน มีความก้าวหน้า มีความมั่นคงในชีวิตและครอบครัว และมีความพร้อมในการทำงาน สร้างความเข้มแข็งให้เกษตรกรต่อไป