28 กันยายน 2560 นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ตรวจเยี่ยมการดำเนินการธนาคารโคนมทดแทน ของสหกรณ์โคนมพัทลุง จำกัด ซึ่งได้ขับเคลื่อนตามนโยบายของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ โดยธนาคารโคนมแห่งนี้ มีสมาชิก 120 คน
นายเชิดชัย พรหมแก้ว รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ตรวจเยี่ยมการดำเนินการธนาคารโคนมทดแทน ของสหกรณ์โคนมพัทลุง จำกัด ซึ่งได้ขับเคลื่อนตามนโยบายของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ โดยธนาคารโคนมแห่งนี้ มีสมาชิก 120 คน ปัจจุบันฟาร์มกลางรับฝากลูกโค จำนวน 367 ตัว ได้ผลิตโคสาวท้องคุณภาพดี ส่งคืนสมาชิกทำให้สมาชิกสหกรณ์ ได้รับโคคุณภาพดีไปเลี้ยงได้ปริมาณน้ำนมมากขึ้น และคุณภาพตามมาตรฐาน และนอกจากนี้สหกรณ์โคนม พัทลุง จำกัด ได้ร่วมขับเคลื่อน ร่วมกับ ภาคสถาบันการศึกษา คือ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาลัยเกษตรและเทคโนโลยีพัทลุง ภาคราชการ คือ อบจ. พัทลุง , สำนักงานสหกรณ์จังหวัดพัทลุง และภาคเอกชน คือ สหกรณ์โคนมพัทลุง ในรูปแบบประชารัฐ ดำเนินกิจกรรมท่องเที่ยวเชิงเกษตร ต่อยอดจากการดำเนินงานธนาคารโคนมทดแทน กิจกรรมดังกล่าวอยู่ระหว่างการก่อสร้าง คาดว่า จะแล้วเสร็จ ต้นปี 2562 โดยได้รับการสนับสนุนงบประมาณจากจังหวัดพัทลุง ปี 2560 -2561 จำนวน 247 ล้านบาท ให้ดำเนินการตามเศรษฐกิจพอเพียงวิถีเมืองลุงตามรอยพ่อ ในพื้นที่ 500 ไร่ ซึ่งมีกิจกรรม 2 ส่วนใหญ่ๆ คือ 1) กิจกรรมท่องเที่ยวเชิงเกษตร จะมีบริการหลากหลาย เช่นบริการห้องพัก ห้องประชุม พายเรือ กระโดดหอ ฐานละลายพฤติกรรม และ 2) สหกรณ์ฯ จะดำเนินกิจกรรมการเลี้ยงโคนมครบวงจรในสถานที่ดังกล่าว เพื่อรองรับกิจกรรมการท่องเที่ยวเชิงเกษตรด้วย
{gallery}28stb2560_5{/gallery}