30 พฤษภาคม 2564 นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วย นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมวิชาการเกษตร และคณะ ลงพื้นที่มอบสิ่งของและเวชภัณฑ์ ยาฆ่าแมลง ถังฉีดพ่น สนับสนุนโดย กรมส่งเสริมสหกรณ์ สำนักงานสหกรณ์จังหวัดกาฬสินธุ์ จำนวน 10 ชุด นมพร้อมดื่มและข้าวกล่องให้กับเกษตรกร พร้อมทั้งมอบกำลังใจให้กับเกษตรกรผู้เลี้ยงโค ณ กลุ่มผู้เลี้ยงโคบ้านสามหนอง หมู่ 4 บ้านหนองเม็ก ตำบลโคกสะอาด อำเภอฆ้องชัย จังหวัดกาฬสินธุ์
นางสาวมนัญญา ไทยเศรษฐ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วย นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นายพิเชษฐ์ วิริยะพาหะ อธิบดีกรมวิชาการเกษตร และคณะ ลงพื้นที่มอบสิ่งของและเวชภัณฑ์ ยาฆ่าแมลง ถังฉีดพ่น สนับสนุนโดย กรมส่งเสริมสหกรณ์ สำนักงานสหกรณ์จังหวัดกาฬสินธุ์ จำนวน 10 ชุด นมพร้อมดื่มและข้าวกล่องให้กับเกษตรกร พร้อมทั้งมอบกำลังใจให้กับเกษตรกรผู้เลี้ยงโค ณ กลุ่มผู้เลี้ยงโคบ้านสามหนอง หมู่ 4 บ้านหนองเม็ก ตำบลโคกสะอาด อำเภอฆ้องชัย จังหวัดกาฬสินธุ์ โดยมี นายทรงพล ใจกริ่ม ผู้ว่าราชการจังหวัดกาฬสินธุ์ นายสดิษฐชัย หาญมนตรี สหกรณ์จังหวัดกาฬสินธุ์ นายศิวัชฐ์ ระวังกุล นายอำเภอฆ้องชัย หัวหน้าส่วนราชการ สมาชิกกลุ่มผู้เลี้ยงโคบ้านสามหนอง และเกษตรกร ให้การต้อนรับ
ทั้งนี้ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้เน้นย้ำหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้าให้ความช่วยเหลือในด้านการสนับสนุนเวชภัณฑ์ที่ใช้ในการควบคุมกำจัดแมลงดูดเลือด การใช้ยาฆ่าแมลงฉีดพ่นในพื้นที่เกิดโรค น้ำยาฆ่าเชื้อ และยารักษาโรคสัตว์ เพื่อยับยั้งการแพร่ระบาดของโรคไม่ให้กระจายไปสู่พื้นที่ที่ยังไม่เกิดโรค ซึ่งจากรายงานของสำนักงานปศุสัตว์จังหวัดกาฬสินธุ์ สหกรณ์การเกษตรฆ้องชัย จำกัด มีสมาชิก 2,215 คน จำนวนโคที่เลี้ยง 2,020 ตัว โคป่วย 765 ตัว ปศุสัตว์จังหวัดกาฬสินธุ์ได้แจ้งให้ปศุสัตว์อำเภอทุกอำเภอเข้มงวดการเฝ้าระวังและมาตรการป้องกันและควบคุมโรคกรณีสงสัยโรคลัมปี สกิน ให้เจ้าหน้าลงพื้นที่ทำการรักษาและช่วยเหลือเกษตรกรในพื้นที่อย่างเร่งด่วน
{gallery}30may2564_1{/gallery}