21 กันยายน 2560 ดร.วิณะโรจน์ ทรัพย์ส่งสุข อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายเสน่ห์ สภาพันธ์ ผู้ตรวจราชการกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายนอรดีน เจะแล สหกรณ์จังหวัดนราธิวาส ร่วมเป็นสักขีพยานในการลงนามบันทึกความร่วมมือ(MOU)ซื้อขายผลผลิตข้าวระหว่างผู้แทนเกษตรกรแปลงใหญ่นาข้าว ผู้ปลูกข้าวซีบูกันตัง ผู้ปลูกข้าวหอมกระดังงา โรงสีข้าวพระราชทานพิกุลทอง และเครือข่ายศูนย์กระจายสินค้าสหกรณ์(CDC) จังหวัดภาคใต้ชายแดน
ดร.วิณะโรจน์ ทรัพย์ส่งสุข อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายเสน่ห์ สภาพันธ์ ผู้ตรวจราชการกรมส่งเสริมสหกรณ์ และนายนอรดีน เจะแล สหกรณ์จังหวัดนราธิวาส ร่วมเป็นสักขีพยานในการลงนามบันทึกความร่วมมือ(MOU)ซื้อขายผลผลิตข้าวระหว่างผู้แทนเกษตรกรแปลงใหญ่นาข้าว ผู้ปลูกข้าวซีบูกันตัง ผู้ปลูกข้าวหอมกระดังงา โรงสีข้าวพระราชทานพิกุลทอง และเครือข่ายศูนย์กระจายสินค้าสหกรณ์(CDC) จังหวัดภาคใต้ชายแดน โดยชุมนุมสหกรณ์การเกษตรยะลา จำกัด เครือข่ายตลาดข้าวการค้าชายแดนโดยสหกรณ์การเกษตรสุหงโก-ลก จำกัด เครือข่ายตลาดข้าวกลุ่มโรงเรียนโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เพื่อเชื่อมโยงตลาดข้าวอย่างครบวงจร โดยตกลงซื้อขายผลผลิตข้าวในฤดูการผลิต 2560-2561 ที่มูลค่าตลาดข้าวเปลือกของเกษตรกรประมาณ 80 ล้านบาท ซึ่งเมื่อแปรรูปเป็นข้าวสาร ข้าวกล้อง และข้าวเพื่อสุขภาพอื่นๆจะมีมูลค่าการตลาดกว่า 120 ล้านบาท โดยสามารถจัดการตลาดข้าวพันธุ์พื้นเมืองในพื้นที่ได้ 100% เป็นการนำนโยบายของรัฐบาลและของรัฐมนตรีว่ากระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ที่เน้นเรื่องตลาตสินค้าเกษตรให้มีการเชื่อมโยง รวมทั้งนำนโยบายการส่งเสริมการเกษตรแบบแปลงใหญ่ มาใช้ในพื้นที่เพื่อสร้างความเป็นอยู่ของเกษตรกรในจังหวัดชายแดนใต้ให้มีความอยู่ดีกินดี มีสันติสุข และสร้างความยั่งยืนแก่เกษตรกรผู้ปลูกข้าว และมีพิธีปล่อยขบวนรถส่งข้าวชุดแรกจำนวน 5 ตัน โดยมีนายปริญญา เพ็งสมบัติ และนายเสนอ ชูจันทร์ ผู้ตรวจราชการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ร่วมเป็นเกียรติในพิธี ณ บริเวณหน้าโรงแรมตันหยง อำเภอเมือง จังหวัดนราธิวาส
{gallery}22stb2560{/gallery}