16 กันยายน 2560 ดร.วิณะโรจน์ ทรัพย์ส่งสุข อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีมอบโคนมพระราชทาน จากสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี แก่เยาวชนที่ได้รับการคัดเลือก จำนวน 94 ราย เพื่อน้อมนำพระราชดำริในการส่งเสริมอาชีพเลี้ยงโคนมให้อยู่คู่แผ่นดินไทยอย่างยั่งยืนเพื่อสานต่ออาชีพที่พ่อให้ ณ องค์การส่งเสริมกิจการโคนมแห่งประเทศไทย จังหวัดสระบุรี
ดร.วิณะโรจน์ ทรัพย์ส่งสุข อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานในพิธีมอบโคนมพระราชทาน จากสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี แก่เยาวชนที่ได้รับการคัดเลือก จำนวน 94 ราย เพื่อน้อมนำพระราชดำริในการส่งเสริมอาชีพเลี้ยงโคนมให้อยู่คู่แผ่นดินไทยอย่างยั่งยืนเพื่อสานต่ออาชีพที่พ่อให้ ณ องค์การส่งเสริมกิจการโคนมแห่งประเทศไทย จังหวัดสระบุรี โดยกรมส่งเสริมสหกรณ์ ร่วมกับ ขบวนการสหกรณ์ จัดโครงการ “น้อมเกล้าฯ ถวายโคสาวท้อง” ขึ้น เพื่อน้อมเกล้าถวายแด่สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณที่ทรงได้พระราชทานอาชีพการเลี้ยงโคนมให้กับเกษตรกรไทยและร่วมถวายความอาลัย ถวายเป็นพระราชกุศลแด่สมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช โดยได้น้อมเกล้าถวายเพื่อรับไว้ในโครงการชั่งหัวมัน 9 ตัว และ 94 ตัว เพื่อพระราชทานให้เยาวชนซึ่งเป็นลูกหลานสมาชิกสหกรณ์/เกษตรกรผู้เลี้ยงโคที่ได้รับคัดเลือก
{gallery}16stb2560{/gallery}